มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6143 Members - Latest Member: Latte
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระถามหน่อยครับจบฟิสิกส์เขาไปทำอาชีพอะไรกันบ้าง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามหน่อยครับจบฟิสิกส์เขาไปทำอาชีพอะไรกันบ้าง  (Read 9625 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mafialy
neutrino
*

เด็ก ม. ปลาย ความรู้ยังด้อยนัก

« on: June 25, 2005, 08:26:54 PM »

police ผมก็ชอบวิชานี้นะครับ แต่พอเข้าไปหางานที่เกี่ยวกับฟิสิกส์ในเว็บไซด์มันแทบจะไม่มีเลย

อย่างเช่น

www.jobbkk.com

www.jobpub.com

www.jobbyyou.com

Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry

NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #1 on: June 25, 2005, 08:33:03 PM »

ทำไมต้องไปหาในเวบด้วยล่ะครับ
วิธีหางานอย่างอื่นก็มีถมไป
ผมเองก็ไม่มี ความรู้ แต่กะว่า จบฟิสิกส์จากมหาลัยฯไหน ก็คงสมัครเป็นอาจารย์ที่นั่น
เรื่องนี้ต้องถาม อาจารย์ปิยพงษ์จะดีที่สุดครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #2 on: June 25, 2005, 09:18:21 PM »

จบได้คะแนนดีๆก็มีงานมาตอมแล้วหละ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Peace
neutrino
*

« Reply #3 on: June 25, 2005, 10:06:20 PM »

งานในเวบมันคงไม่มีมั้งครับ

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
overlord9999
neutrino
*

"Take it further..."

« Reply #4 on: June 25, 2005, 11:06:07 PM »

คำถามนี้ เป็นคำถามยอดฮิต "จบฟิสิกส์มาแล้วทำงานอะไร" และเคยเป็นประเด็นถกเถียงกันมาแล้วหลายบอร์ด จากประสบการณ์ที่เจอมา คนส่วนใหญ่จะชอบตอบว่า อาจารย์ กับ นักวิจัย แต่จากที่ไปดูโรงงานมาหลายๆที่ พบว่าฟิสิกส์ ยังทำงานได้หลากหลายกว่า อาจารย์ กับ นักวิจัย เช่น เป็นฝ่ายตรวจสอบคุณภาพสินค้า หรือ ทำทางด้านพัฒนาคุณภาพสินค้า หรือว่า แทนตำแหน่งวิศวกรบางตำแหน่งตามโรงงานก็ยังได้ อันนี้เป็นงานที่จบมาแล้วทำงานตรงสายนะครับ ยังมีงานที่ไม่ตรงกับสายที่เรียนอีกเยอะมากที่ฟิสิกส์เราเข้าไปทำ ยังเคยได้ยินว่า มีเด็กฟิสิกส์จบแล้วไปเป็นแอร์เลย (แต่คงต้องหน้าตาดีหน่อยนะ ซึ่งมักจะหายากในภาคนี้)
    อย่างไรก็ตาม หัวข้อนี้โพสผิดหัวข้อนะครับ น่าจะไปโพสในหัวข้อพูดคุยเรื่องทั่วๆไปแทน  Grin

"May the Force be with you.."
sg24979
neutrino
*

« Reply #5 on: June 25, 2005, 11:24:25 PM »

ผมว่าน่าจะมีเยอะนะครับ  เพราะคนที่เรียนฟิสิกส์ได้ (คือได้จริงๆนะ ไม่ใช่เอนท์ไรไม่ได้แล้วเข้ามาเล่นๆ )  ผมเชื่อว่าเค้คาเก่งอะครับ  ดังนั้นโอกาสการเลือกของเค้าน่าจะเยอะ  แต่ก็แล้วแต่ว่าจะชอบการเป็นอาจารย์มากกว่าหรือเปล่่า  กล่าวตรงๆคือมันมีทางเลือกสองแบบ  คืออยู่กับฟิสิกส์ต่อไป เช่นอาจจะเป็นอาจารย์หรือนักวิจัย ด้านนี้คือวิชาการ  หรือว่าเค้าจะแหวกแนวออกไปทำงานด้านอื่นก็ขึ้นกับนักฟิสิกส์เหล่านั้นเองแหละครับ

นี่ก็ความเห็นผมนะ คือผมก็ยังเรียนไม่จบมหาลัยเหมือนกัน  เลยยังไม่รู้ว่าเค้าคิดว่าไงกัน  ใครรู้ช่วยบอกหน่อยละกันครับ

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
mafialy
neutrino
*

เด็ก ม. ปลาย ความรู้ยังด้อยนัก

« Reply #6 on: June 26, 2005, 08:57:17 AM »

Huh ครับ

ที่ผมรู้สึกแปลกใจ ทำไมพอใช้คำว่า "เคมี" เอย "คอมพิวเตอร์" เอย "วิศวะ" เอย ในการค้นหางานทำไมมันมีรับเยอะแยะเลย

แต่พอหาด้วยคำว่า "ฟิสิกส์" มันกลับไม่มี

เลยรู้สึกแปลกใน

ในเว็บ ผมว่าก็โอเคนะครับ เพราะเป็นงานที่บริษัทย์ต่างๆ ประกาศเพื่อรับบุคคลเข้าทำงาน

ใครมีความคิดเห็นประการใดก็ช่วยๆ กันแสดงความคิดเห็นดูครับ  icon adore
last
neutrino
*

« Reply #7 on: June 26, 2005, 05:59:32 PM »

เป็นศิลปินจิตรกร(วาดกราฟ+สมการเป็นงานศิลป์)
ออกแบบภายใน(ห้องทดลอง)
ทำหนังสือ(เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์)
เขียนหนังสือ(ฟิสิกส์กับชีวิตประจำวัน)
คิดโฆษณา(แนวคิดแบบวิทย์ๆ)
ทำหนัง(แนวแฟนตาซี)
เขียนการ์ตูน(มันๆ)
ขายยา(หม่อง)
เปิดสถาบันกวดวิชา(ฟิสิกส์ที่เรียนแล้วสนุก)
................................
โอ้ย...เยอะแยะครับ
ยังไม่นับเป็น นักดนตรี นักร้องและดารานะครับ Cheesy
Peace
neutrino
*

« Reply #8 on: June 26, 2005, 07:07:52 PM »

ชอบ"วาดกราฟ+สมการเป็นงานศิลป์"อะครับ น่าจะสนุกดี Grin

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #9 on: July 12, 2005, 07:02:27 PM »

ประดิษฐ์สิ่งต่างๆขาย

ผมร่วมก่อตั้งบริษัทมา 6 บริษัท เจ๊งไป 4 เข้าตลาดหลักทรัพย์ 1 กำลังบริหาร 1

ถ้าไม่รู้จะทำงานให้ใคร ก็รวบรวมทีมแล้วทำเองเลยครับ

อ่าน links ใน http://kostuff.blogspot.com/2005/05/todays-interesting-links.html เผื่อได้ idea นะครับ
« Last Edit: July 21, 2005, 11:05:56 PM by psaipetc » Logged

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #10 on: August 09, 2005, 12:19:43 PM »

programmer
« Last Edit: September 29, 2005, 10:23:36 PM by Foggy_Ritchy » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น