ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5781 Members - Latest Member: oSOLdoMAR
Poll
Question: คุณคิดว่าเป้าหมายสำคัญที่นักเรียนไทยไปร่วมแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกคือ
ทำชื่อเสียงให้กับประเทศไทย - 43 (21.1%)
ทำชื่อเสียงให้กับสสวท.และกระทรวงศึกษาธิการ - 0 (0%)
ทำชื่อเสียงให้กับโรงเรียน - 8 (3.9%)
ทำชื่อเสียงให้กับครอบครัวและวงศ์ตระกูล - 20 (9.8%)
เพื่อดูว่าตัวเองสามารถพัฒนาความสามารถไปได้แค่ไหน และได้พบเป็นเพื่อนกับผู้คนจากชาติต่าง ๆ - 124 (60.8%)
เพื่อไป"ทัศนศึกษา" - 9 (4.4%)
Total Voters: 203

Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เป้าหมายของการไปสอบแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิก  (Read 19801 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« on: June 25, 2005, 02:47:23 PM »

สมาชิกช่วยออกความเห็นกันหน่อย  (ผู้ที่ไม่ใช่สมาชิกลงคะแนนไม่ได้ โปรแกรมไม่ยอมให้ทำ!!!)  กรุณาตอบอย่างตรงไปตรงมา  Cheesy
« Last Edit: July 05, 2010, 01:25:00 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: July 25, 2005, 02:57:31 PM »

สำหรับคนอื่นนะ ผมไม่รู้ แต่ที่ อยากไป(แต่ก็ไปไม่ได้) เพราะ มันอาจเป็นเป้าหมายสูงสุดระดับ ม.ปลายนะ สำหรับคนที่ชอบและหลงใหลฟิสิกส์ ผมมองว่า การที่เราจะมีโอกาสไปเจอคนที่มีความชอบเหมือนๆเรา มันเป็นอะไรที่น่าตื่นเต้น เหมือนตอนที่ผมมีโอกาสเข้ารอบ  25 คน ก็เหมือนกัน มันเป็น ประสบการณ์ที่ดี ที่หาไม่ได้ง่ายๆนะผมว่า เราเข้าใจฟิสิกส์ได้ลึกซึ้งขึ้นจากใน ร.ร. แต่ ผลจากโอลิมปิกมันไม่อาจวัดอะไรเกี่ยวกับการศึกษาของประเทศได้เลยครับ เพราะว่ามันเป้นแค่คนส่วนเล็กมากๆเทียบกับคนทั้งหมด เมื่อเป็นเช่นนั้นเรา ก็ไม่ควร บ้า หรือ ติ๊งต๊องไป กับคำว่า ประเทศเราเก่ง ได้เป็น ที่เท่านี้ เท่านั้น ของโลก เพราะสุดท้ายประเทศเราก็ไม่ได้ไปไหนจากจุดเดิมหรอกครับ ตอนนี้ ประเทศลาวเค้า กำลังจะแซงหน้าเราด้าน วิชาการ ไปแล้ว ซึ่งผมว่า หลายๆฝ่ายคงต้องมองแล้วนะ ว่า เราอยู๋ตรงไหนของ เอเชียตะวันออกเฉียงใต้  Smiley

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
sg24979
neutrino
*

« Reply #2 on: July 30, 2005, 01:26:11 AM »

เป็นความเห็นที่ไม่เลวเลยครับ  แหวกแนวบ้างเล็กน้อย แต่ก็น่าคิด

พี่ampan เรียนไหนอยู่อะครับ

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
earth_maker
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #3 on: October 31, 2005, 06:13:37 AM »

เพื่อให้รู้ว่ามีคนอยู่ข้างหน้าเราอีกมาก
และเพื่อให้รู้ว่าเราเซ่อซ่าขนาดไหน Roll Eyes
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #4 on: October 31, 2005, 11:34:47 PM »

เหมือนขุดกระทู้เก่าเลย จะว่าไปก็จริงครับ เหมือนที่อ.วุทธิพันธุ์บอก ว่าเป็นเรื่องโจ๊กที่พูดกันว่าเด็กไทยเก่งขึ้น ซึ่งที่จริงไม่ใช่เลย
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: November 02, 2005, 01:32:07 PM »

เหมือนขุดกระทู้เก่าเลย จะว่าไปก็จริงครับ เหมือนที่อ.วุทธิพันธุ์บอก ว่าเป็นเรื่องโจ๊กที่พูดกันว่าเด็กไทยเก่งขึ้น ซึ่งที่จริงไม่ใช่เลย
แต่ไม่รู้สิ รู้สึกว่า อาจจะจริงๆ ก็ได้ ห้าๆๆ เมื่อผมเจอ BDStu.  G  Peaceและ อีกหลายๆ คน ล้อเล่น Grin  ผมว่า การที่เรามีโครงการทางวิชาการขึ้นมา เพื่อจะได้เสาะหา เพชรเม็ดงามที่ซ่อนตัวอยู่ตามที่ต่างๆ เอามาขัดถูให้ดี ไม่ใช่บอกว่า ฉันเจอแล้วนะ เพชรเม็ดงาม แต่ก็ปล่อยมัน อยู๋อย่างนั้น (ก็ที่บอกว่าประเทศฉันเก่งๆ) คือ มีอย่างหนึ่งที่ผมเชื่อแล้วอยากเติมนะ คือ ต่อให้เอาที่สุดของเราไปแข่งกับ จีน หรืออินเดีย หรือประเทศที่มีประชากรมากๆ นะ ของเราสู้เค้าเต็มที่ไม่ได้หรอก  Cool เดี๋ยวอ.ต้องมาบอกว่า ทำไมไม่ดูตอนแข่ง ละ เราก็ได้เหรียญทองมาเหมือนกัน  Winkแต่อย่าลืมนะว่า ที่สุด ของเค้าอาจไม่ได้โผล่มาก็ได้นะครับ ผมเชื่อในสถิติ ว่า คนน้อยคน ย่อยมีความหลากหลายไม่เท่า คนมากคน  Shocked
แต่ไม่ว่าอย่างไร สิ่งที่ดีที่สุด สำหรับการที่มีคนไม่เยอะ คือ ทำให้คนมันมีคุณภาพ สมอง ...ไม่ใช่คุณภาพปากที่บอกว่า ฉันเก่ง  Shocked  เอาละสงสัยจะพูดมากไปเดี๋ยวเข้าตัวเอง  Cheesy
« Last Edit: July 05, 2010, 01:26:35 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #6 on: November 02, 2005, 09:00:37 PM »

แต่ไม่รู้สิ รู้สึกว่า อาจจะจริงๆ ก็ได้ ห้าๆๆ เมื่อผมเจอ BDStu.  G  Peaceและ อีกหลายๆ คน  ล้อเล่น  Grin  ผมว่า การที่เรามีโครงการทางวิชาการขึ้นมา เพื่อจะได้เสาะหา เพชรเม็ดงามที่ซ่อนตัวอยู่ตามที่ต่างๆ เอามาขัดถูให้ดี ไม่ใช่บอกว่า ฉันเจอแล้วนะ เพชรเม็ดงาม แต่ก็ปล่อยมัน อยู๋อย่างนั้น (ก็ที่บอกว่าประเทศฉันเก่งๆ) คือ มีอย่างหนึ่งที่ผมเชื่อแล้วอยากเติมนะ คือ ต่อให้เอาที่สุดของเราไปแข่งกับ จีน หรืออินเดีย หรือประเทศที่มีประชากรมากๆ นะ ของเราสู้เค้าเต็มที่ไม่ได้หรอก  Cool เดี๋ยวอ.ต้องมาบอกว่า ทำไมไม่ดูตอนแข่ง ละ เราก็ได้เหรียญทองมาเหมือนกัน  Winkแต่อย่าลืมนะว่า ที่สุด ของเค้าอาจไม่ได้โผล่มาก็ได้นะครับ ผมเชื่อในสถิติ ว่า คนน้อยคน ย่อยมีความหลากหลายไม่เท่า คนมากคน  Shocked
แต่ไม่ว่าอย่างไร สิ่งที่ดีที่สุด สำหรับการที่มีคนไม่เยอะ คือ ทำให้คนมันมีคุณภาพ สมอง ...ไม่ใช่คุณภาพปากที่บอกว่า ฉันเก่ง  Shocked  เอาละสงสัยจะพูดมากไปเดี๋ยวเข้าตัวเอง  Cheesy

ก็เพราะคิดกันแค่นี้ไงครับ คิดที่จะเฟ้นหาดาวในหมู่ดิน ไม่ได้ปั้นดินให้เป็นดาว

สำหรับผมแล้ว ดาว กับ ดิน ไม่ได้แตกต่างอะไรกันเลยครับ เหมือนกันทุกอย่างต่างกันแค่ตำแหน่ง

เราเอาแต่จะหาดาว แล้วไง

กลับกันถ้าเรารู้จักที่จะนำดินนั้นมาปั้นให้เป็นดาว จะดีกว่าไหม ?? วัตถุดิบก็มีตั้งเยอะตั้งแยะนี่ครับแต่ไม่ได้เอาไปใช้อะไรกันปล่อยไว้ให้แก่ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็สูญเปล่า

ถ้าคิดกันแบบนี้ก็ควรแล้วที่โดนตอกมากว่า

ประเทศไทยถ้าจะหวังใครคนใดคนหนึ่งมาเป็นนักวิทย์ชื่อก้องโลก ถ้าคิดกันแบบนี้เป็นไปไม่ได้เลยที่ประเทศไทยจะมีวันนั้น

ผมไม่อาจหาญดูกถูกแวดวงวิชาการหรอกนะครับแต่ ภาพมันปรากฏออกมาแบบนี้ และจากที่เคยอ่านเคยฟังๆ กันมา ผมก็มีความเห็นแบบนี้ครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #7 on: January 25, 2006, 09:48:19 PM »

คนที่เก่งวิทยาศาสตร์ ต่างกับ คนที่ชอบวิทยาศาสตร์

ประเทศของฉัน Grin ชอบแต่จะเอาเด็กทื่เก่งวิทยาศาสตร์มาแข่งขัน
แต่ไม่ค่อยชอบที่จะปั้นเด็กที่ชอบวิทยาศาสตร์จริงๆ เพราะเหตุผลที่ว่ามันไม่คุ้ม
ว่าไปซะนั่น bang head

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #8 on: January 28, 2006, 10:03:39 AM »

ผมไม่ทราบใครจะคิดอย่างไร ใครจะทำอย่างไร แต่ อย่างน้อย ผมดีใจ ที่ หนังสือ สอวน ฟิสิกส์ออกมา เพราะ เป็นหนังสือ ที่จะเปิด โลกเก่าๆ ใบเดิมให้น่าอยู่ขึ้น  ในหนังสือ ต่างก็เป็น้เรื่องราวที่ค้นพบมานานแล้ว แต่มันน่าประทับใจ  อาจทำให้เด็กคนหนึ่ง รักและทำงานเพื่อฟืสิกส์เลยก็ได้  จะมีเพชร อีกเท่าไร จะมีดาวอีกมากมายแค่ไหน สิ่งที่จะลืมไปไม่ได้เลย คือ เพชรและดาวเหล่านั้น รู้จักหน้าที่ของมันหรือเปล่า เช่นกัน ดินเองรู้จักหน้าที่ของตัวเองหรือเปล่า ตระหนักถึงหน้าที่ของตนหรือไม่ ว่าตนเป็นรากฐานของสิ่งมีชีวิตที่ยืนอยู่
โดยสรุปแล้ว ผมดีใจที่จะมีแหล่งความรู้ดีๆ เกินคิดมา แล้วนั้นละ จะเป็นสิ่งที่จะสร้างเด็กที่มีคุณภาพได้  icon adore
« Last Edit: July 05, 2010, 01:25:45 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #9 on: January 03, 1970, 10:59:54 PM »

ผมเพิ่งเริ่มเดินมาตามทางสายนี้ ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ(คือผมยังไม่เคยเห็นโลกกว้างและไม่เคยไปโอลิมปิกฟิสิกส์ด้วย)
ผมคิดว่าเป้าหมายของการไปโอลิมปิกจริงๆแล้วอยู่ที่เส้นทางตอนไปครับ
ตอนที่เราได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ได้ใช้"สมอง"และพัฒนาความคิดของตัวเอง คิดวิเคราะห์เป็น ไม่ใช่เอาแต่ท่องจำ(เหมือนที่สภาพระบบการศึกษาบังคับทางอ้อม)
อย่างเวลาที่ไปเข้าค่าย สอวน. ก็รู้สึกว่ามีความสุขดี เจอเพื่อนๆ คุยกันรู้เรื่อง
เมื่อเราคิดเป็นและพบสิ่งที่ตัวเองชอบ ชีวิตเราก็จะมีความสุข แล้วเมื่อเราทำอะไรดึๆทีเรามีความสุข คนอื่นก็จะมีความสุขด้วย

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
RTTR
neutrino
*

« Reply #10 on: January 04, 1970, 07:17:07 AM »

คุณ Blackmaglc นอกจากจะอัจฉริยะทางวิชาการแล้ว แนวความคิดก็ยังสุดยอดด้วย นับถือคุณจริงๆ 
ถ้า"เลือก" ที่จะมาตามเส้นทางโอลิมปิกสายนี้ ขอให้คุณประสบความสำเร็จและนำชื่อเสียงมาให้ประเทศ
เราคิดว่าคุณ "ทำได้" จริงๆนะ(ถึงแม้จะบอกว่าตอนนี้วิทยายุทธ์ยังไม่ถึงขั้น)
PPP
neutrino
*

« Reply #11 on: July 28, 2008, 07:44:30 PM »

สำหรับผมแล้ว
การเข้าค่ายโอลิมปิก เป็นสิ่งที่ผมรักมาก เพราะ ณ ที่แห่งนี้ทำให้ผมได้เรียนรู้หลายๆ สิ่ง และทำให้ผม อยากเรียนไปเรื่อยๆๆ อยากจะรุ็ว่าตัวเองจะเรียนได้ถึงไหนกัน  แล้วก็ทำให้ผมได้พบกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่มีความรักในวิชานี้ กล่าวคือ พูดคุยกันรู้เรื่องนั้นเอง และเด็กๆค่ายหลายคนก็มีความชมชอบในบางอย่างเหมือนกัน  อีกทั้ง ในความคิดผม ผมอยากจะเป็นพัฒนาการเรียนการสอนวิชาฟิสิกส์ให้มันดีกว่า ปัจจุบัน ให้มันถูกต้อง ไม่ใช่มั่วๆ อย่างที่มันเป็น (บางทีผมก็มั่วๆแหละ)  <<< เหมือนจะคล้ายๆกับสิ่งที่เกรทคุง กล่าวไว้
และเป้าหมายอีกอย่างคือ การได้ไปศึกษาฟิสิกส์ ณ สถาบันที่่สอนดี โหด มันส์ เนื่องจาก ทางบ้านมีฐานะไม่ดี ทำให้ไม่สามารถไปเรียน ณ ที่แหง่นั้นได้ด้วย ทุน พมก. ต้องอาศัยทุนต่างๆ (ตอนนี้ก็พลาดทุนญี่ปุ่นไปแล้วววว)

สุดท้ายคือ เป้าหมายที่อยากให้ทุกคนๆ มี้ ก็คือ เพื่อ พัฒนาฟิสิกส์(การเรียนการสอน etc.)และประเทศไทยให้ เจริญยิ่งๆขึ้นต่อไป

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #12 on: April 05, 2009, 02:33:24 PM »

เป็นก้าวแรกของการเป็นนักฟิสิกส์ครับ  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น