ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41497 Posts in 6259 Topics- by 9226 Members - Latest Member: Tank
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระปรากฏการณ์เมฆสีรุ้ง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ปรากฏการณ์เมฆสีรุ้ง  (Read 4809 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
เกียรติศักดิ์
Administrator
neutrino

:)

« on: May 30, 2006, 06:24:35 PM »

วันนี้ผมเห็นเมฆสีรุ้งครับ!

ตอนนี้ตอนเย็นๆ ผมมองออกไปนอกหน้าต่าง ท้องฟ้ามีแต่เมฆนิมบัสหนาเตอะ แต่พอมีบริเวณที่ไม่มีและมองเหนือขึ้นไปอีกได้ครับ ผมก็มองๆ ไปแล้วเห็นว่าสีเมฆบนนั้นมันตัดกับเมฆเทามาก แล้วก็เห็นว่า เอ๊ะ มันสีรุ้งนี่หว่า ตาลีตาเหลือกหากล้องถ่ายรูปใหญ่เลยครับ โทรหาเพื่อนก็ไม่ติด คิดว่าคงถ่ายไม่ได้แล้วมั้ง โทรเท่าไรก็ไม่ติด พอดีมีอาจารย์ท่านหนึ่งเข้ามาในห้องพอดี เลยยืมกล้องถ่ายไว้ครับ ตอนแรกเห็นเป็น patch ใหญ่มากเลย ตอนถ่ายเริ่มถูกบังไปหมดแล้ว เสียดายมากๆๆๆๆๆๆๆ ไว้เดี๋ยวจะเอาภาพมาลงให้ดูครับ

ไม่รู้ว่าปรากฏการณ์นี้เป็นปรากฏการณ์ที่หายากหรือเปล่า หรือปกติมันก็มีแต่ผมไม่ได้สังเกต

อ่านเกี่ยวกับเมฆสีรุ้งได้ที่นี่ครับ
http://funscience.gistda.or.th/cloud/cloud.html
« Last Edit: May 30, 2006, 06:30:15 PM by เกียรติศักดิ์ » Logged

Scientia gaza inaestimabilis est.
vsepr
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: May 30, 2006, 11:23:51 PM »

ผมก็เคยเจอครับ เจอตอนเดินทางกลับบ้านประมาณ4โมงเย็น ผมเคยเห็นครั้งเดียวเองตอน3ปีที่แล้ว(พ.ศ.2546)หลังจากนั้นก็ไม่เคยเห็นอีกเลย Cool
Armageddon
neutrino
*

Ich bin ein physiker.

« Reply #2 on: June 07, 2006, 06:01:17 PM »

สวยมากๆ ครับ  Cheesy

จงมอบความรัก  ด้วยใจภักดี
มอบชีวีให้เธอคุ้มครอง
ความหวังดีจงมาปกป้อง   ทั้งตื่นและฝัน....^^
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: