ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5790 Members - Latest Member: punsikorn48
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระสงสัยเกี่ยวกับการออกเสียงสัญลักษณ์ในคณิตศาสตร์ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สงสัยเกี่ยวกับการออกเสียงสัญลักษณ์ในคณิตศาสตร์ครับ  (Read 16236 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: May 21, 2006, 06:31:43 PM »

ในการเรียนฟิสิกส์สิ่งที่จะขาดไม่ได้เลยคือคณิตศาสตร์(จริงๆแล้วก็ต้องการอย่างอื่นประกอบด้วย)� แล้วการใช้หรือการอ่านออกเครื่องหมายทางการดำเนินการ แต่ละอันเป็นอย่างไรนั้นก็เป็นสิ่งที่ผมเห็นว่าสำคัญ� เลยอยากจะถาม ว่า \displaystyle{ z = \frac{\partial f}{\partial x}}� � อ่านว่าอะไรครับ
ขอทั้งภาคภาษาไทยและ ภาคภาษาอังกฤษครับ� �>:A
« Last Edit: June 05, 2006, 07:08:39 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: May 21, 2006, 06:41:15 PM »

ในการเรียนฟิสิกส์สิ่งที่จะขาดไม่ได้เลยคือคณิตศาสตร์(จริงๆแล้วก็ต้องการอย่างอื่นประกอบด้วย)� แล้วการใช้หรือการอ่านออกเครื่องหมายทางการดำเนินการ แต่ละอันเป็นอย่างไรนั้นก็เป็นสิ่งที่ผมเห็นว่าสำคัญ� เลยอยากจะถาม ว่า \displaystyle{ z = \frac{\partial f}{\partial x}}� � อ่านว่าอะไรครับ
ขอทั้งภาคภาษาไทยและ ภาคภาษาอังกฤษครับ� �>:A

น่าจะเป็น:

แซด เท่ากับ อนุพันธ์ย่อยของ เอฟ เทียบ เอกซ์

z equals partial df by dx

นักเรียนนอกคนอื่นอาจออกเสียงเป็นอย่างอื่น ช่วยแก้ด้วยก็แล้วกัน� Grin
« Last Edit: June 05, 2006, 07:08:51 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

vsepr
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #2 on: June 04, 2006, 09:14:39 PM »

ถามหน่อยครั
« Last Edit: June 05, 2006, 07:09:02 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
เกียรติศักดิ์
neutrino

:)

« Reply #3 on: June 05, 2006, 12:22:59 AM »

อ่านแบบกรีก ออกเสียงว่า ฟี ส่วนอ่านแบบอเมริกัน ออกเสียงว่า ฟาย ครับ Wink
« Last Edit: June 05, 2006, 07:09:15 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Scientia gaza inaestimabilis est.
vsepr
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #4 on: June 05, 2006, 08:39:11 PM »

ขอบคุณครับ Cheesy
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #5 on: June 13, 2006, 04:24:08 PM »

ถามด้วยครับ ตัว \xi และตัว \psi ออกเสียงต่างกันยังไงหรือครับ คือเปิดดิกพูดได้แล้วเสียงมันไม่ต่างกันเลยอะครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
SuperHelper

« Reply #6 on: June 13, 2006, 05:21:11 PM »

ถามด้วยครับ ตัว \xi และตัว \psi ออกเสียงต่างกันยังไงหรือครับ คือเปิดดิกพูดได้แล้วเสียงมันไม่ต่างกันเลยอะครับ

เสียงทั้งสองตัวคล้ายกันมาก แต่ต่างกันตอนต้น  ดูสเปกตรัมของเสียง และฟังเสียง (2 ครั้ง) จากไฟล์  mp3 ที่แนบมาดู (คลิ๊กลิงค์ที่ชื่อตัวอักษร)

ตัว \xixi

ตัว \psipsi

แถมตัวอื่นอีกที่มักสงสัยกัน

\phiphi

\tautau

\zetazeta

\thetatheta

ที่น่าแปลกใจคือตัวนี้

\pipi  Shocked
« Last Edit: June 13, 2006, 07:11:58 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #7 on: June 13, 2006, 06:42:30 PM »

โห อาจารย์ไปหามาจากไหนนี่ครับ  Huh

แล้วก็ขอบคุณมากครับ  icon adore ต่อไปจะได้ท่องตัวอักษรกรีกได้ถูกต้องเสียที 

ปล. ลองออกเสียงตามที่แนบไว้แล้ว แต่ทำไมมันไม่คล้ายเลยซักนิดหว่า  bang head

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
เกียรติศักดิ์
neutrino

:)

« Reply #8 on: June 13, 2006, 10:09:33 PM »

ที่น่าแปลกใจคือตัวนี้

\pipi  Shocked

น่าแปลกใจจริงๆ ครับ เพราะคนพูดเดี๋ยวก็ออกเสียงแบบอังกฤษ เดี๋ยวก็ออกเสียงแบบกรีกครับ ไม่ยอมเลือกเป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง อย่าง xi, psi, phi นี่เป็นแบบกรีก แต่พอมา tau, zeta, theta กลายเป็นแบบอังกฤษไป พอมาตัวสุดท้าย ไปออกเสียงแบบกรีกครับ

อนึ่ง หากใครต้องการเป็นแนวอนุรักษ์นิยม อาจสนใจออกเสียงตัวอักษรกรีกในแบบกรีกดังนี้ครับ (โดยประมาณ)

อัลฟา วีทา กามา เดลทา เอพซิลอน ซีทา อีทา ธีทา ยอทา คาพา ลัมดา มี นี คซี ออมิครอน พี
รอ ซิกมา ทัฟ อิพซิลอน ฟี ฮี พซี ออเมกา

• ด ออกเสียงเหมือน th ใน breathe นะครับ
  • ธ ออกเสียงเหมือน th ใน breath นะครับ
  • ว แทนตัว v ครับ
  • อิพซิลอน อ่านว่า อิพซิลอน จริงๆ นะครับ ไม่ได้พิมพ์ผิด Wink
  • พยางค์ที่ขีดเส้นใต้ไว้คือพยางค์ที่ลงเสียงหนักครับ

Wink
« Last Edit: June 13, 2006, 10:15:06 PM by เกียรติศักดิ์ » Logged

Scientia gaza inaestimabilis est.
g-force-1
neutrino
*

« Reply #9 on: October 02, 2007, 02:34:51 PM »

ในการเรียนฟิสิกส์สิ่งที่จะขาดไม่ได้เลยคือคณิตศาสตร์(จริงๆแล้วก็ต้องการอย่างอื่นประกอบด้วย)  แล้วการใช้หรือการอ่านออกเครื่องหมายทางการดำเนินการ แต่ละอันเป็นอย่างไรนั้นก็เป็นสิ่งที่ผมเห็นว่าสำคัญ  เลยอยากจะถาม ว่า \displaystyle{ z = \frac{\partial f}{\partial x}}    อ่านว่าอะไรครับ
ขอทั้งภาคภาษาไทยและ ภาคภาษาอังกฤษครับ   icon adore
\partial อันนี้ครับ  เคยเห็นมา รู้สึกจะอ่านว่า "curl" น้ะครับ เป็นสัญลักษณ์ของอนุพันธุ์ย่อยครับ ตามที่อาจารย์ปิยพงษ์บอกครับ
2funny 2funny 2funny 2funny 2funny Wink Wink
« Last Edit: October 02, 2007, 04:44:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
SuperHelper

« Reply #10 on: October 02, 2007, 04:43:17 PM »

ในการเรียนฟิสิกส์สิ่งที่จะขาดไม่ได้เลยคือคณิตศาสตร์(จริงๆแล้วก็ต้องการอย่างอื่นประกอบด้วย)  แล้วการใช้หรือการอ่านออกเครื่องหมายทางการดำเนินการ แต่ละอันเป็นอย่างไรนั้นก็เป็นสิ่งที่ผมเห็นว่าสำคัญ  เลยอยากจะถาม ว่า \displaystyle{ z = \frac{\partial f}{\partial x}}    อ่านว่าอะไรครับ
ขอทั้งภาคภาษาไทยและ ภาคภาษาอังกฤษครับ   icon adore
\partial อันนี้ครับ  เคยเห็นมา รู้สึกจะอ่านว่า "curl" น้ะครับ เป็นสัญลักษณ์ของอนุพันธุ์ย่อยครับ ตามที่อาจารย์ปิยพงษ์บอกครับ
2funny 2funny 2funny 2funny 2funny Wink Wink

ขอให้เป็นสิ่งที่แน่ใจจะดีกว่านะ แล้วก็ขอให้ใช้พวก smiley ให้น้อยหน่อย ไม่จำเป็นให้มันวิ่งด้วย  น่ารำคาญมากกว่าน่าสนใจ  knuppel2

g-force-1
neutrino
*

« Reply #11 on: October 02, 2007, 08:25:01 PM »

ในการเรียนฟิสิกส์สิ่งที่จะขาดไม่ได้เลยคือคณิตศาสตร์(จริงๆแล้วก็ต้องการอย่างอื่นประกอบด้วย)  แล้วการใช้หรือการอ่านออกเครื่องหมายทางการดำเนินการ แต่ละอันเป็นอย่างไรนั้นก็เป็นสิ่งที่ผมเห็นว่าสำคัญ  เลยอยากจะถาม ว่า \displaystyle{ z = \frac{\partial f}{\partial x}}    อ่านว่าไรครับ

ขอให้เป็นสิ่งที่แน่ใจจะดีกว่านะ แล้วก็ขอให้ใช้พวก smiley ให้น้อยหน่อย ไม่จำเป็นให้มันวิ่งด้วย  น่ารำคาญมากกว่าน่าสนใจ  knuppel2
ขอโทษครับอาจารย์
Ulquiorra
neutrino
*

« Reply #12 on: June 23, 2008, 05:33:52 PM »

น่าจะเป็น:

แซด เท่ากับ อนุพันธ์ย่อยของ เอฟ เทียบ เอกซ์

นักเรียนนอกคนอื่นอาจออกเสียงเป็นอย่างอื่น ช่วยแก้ด้วยก็แล้วกัน  Grin

ผมอยู่ มช นะครับ อาจารย์ภาคคณิตศาสตร์ผมสอนว่าใช้เป็น
z equals differentiation of f with respect to x
ท่านบอกว่า หลายๆทีเค้าก็ย่อๆแบบที่อาจารย์ได้บอกไว้คับคือ
แต่โดยส่วนตัวแล้วท่านพรีเฟอร์ที่จะใช้แบบเต็มๆ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น