มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41105 Posts in 6125 Topics- by 7249 Members - Latest Member: Sakuranosuke
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์โอลิมปิกระหว่างประเทศครั้งที่ 37 ที่สิงคโปร์  (Read 133254 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #75 on: July 15, 2006, 05:42:31 PM »

ถ้าบอกว่าเหรียญรางวัลไม่ใช่สิ่งสำคัญในการมาร่วมแข่งขันนี่ จะมีใครจะเชื่อไหมนี่   redfaced

เราจะประชุมสรุปผลการสอบในเวลาอีกประมาณ 2 ชั่วโมง ...

ไม่เชื่อครับ ผมคิดว่าเหรียญรางวัลย่อมมีความสำคัญสำหรับทุกคนอยู่แล้วครับ เป็นเกียรติประวัติสำหรับคนที่ได้ทุกคน(ผมก็อยากได้)

ปล.สิ่งที่มีความสำคัญอาจไม่ตรงกับจุดมุ่งหมายก็ได้นี่ครับ แม่กับน้องสาวเราสำคัญ แต่จุดหมายเราคือต้องชนะ  bang head  bang head  bang head

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
art
neutrino
*

ชนะตนเอง เป็นชัยชนะที่ยิ่งใหญ่

« Reply #76 on: July 15, 2006, 05:45:40 PM »

รอลุ้นอยู่ครับ   
รับประทานอาหารกันหรือยังครับ   อย่าเครียดกันนะครับ   การไปแข่งขันเป็นการไปเชื่อมความสัมพันธ์ และเป็นการหาประสบการณ์ใหม่ๆ เพื่อกลับมาพัฒนาวิชาฟิสิกส์ของเราให้เจริญทัดเทียมกับประเทศอื่นๆ   เหรียญรางวัลเป็นผลพลอยได้   เมื่อเราพยายามเต็มที่แล้ว จะได้หรือไม่ได้ไม่ใช่สิ่งสำคัญ
       ขอขอบคุณอาจารย์ทุกๆท่านที่พยายามกันอย่างเต็มที่สำหรับนักเรียน
       ถ้าประธานไม่ยอมให้คะแนน  ต้องซีดานเลยครับ (หัวโขก bang head)  เดี๋ยวได้รางวัลยอดเยี่ยมประจำทัวร์นาเมนท์แน่ครับ ล้อเล่นครับ อย่าซีเรียส
       ขอเป็นกำลังใจครับ
« Last Edit: July 15, 2006, 05:54:49 PM by art » Logged

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้
earth_maker
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #77 on: July 15, 2006, 06:12:49 PM »

น่าตื่นเต้นจริงๆ..
Peeravit
neutrino
*

« Reply #78 on: July 15, 2006, 06:14:27 PM »

เหรียญรางวัลเป็นผลพลอยได้   เมื่อเราพยายามเต็มที่แล้ว จะได้หรือไม่ได้ไม่ใช่สิ่งสำคัญ
เห็นด้วยมากๆครับ

แม่กับน้องสาวเราสำคัญ แต่จุดหมายเราคือต้องชนะ  bang head  bang head  bang head
หมายถึงใครบางคนรึเปล่่า   Grin Grin
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #79 on: July 15, 2006, 06:20:53 PM »

เขามาเรียกเราไปปรับคะแนนรอบสุดท้ายกับประธานข้อสอบทฤษฎีซึ่งท่าทางโหดมาก ตอนนี้เริ่มเสียงดังแล้ว  น่าซีดานมากเลย  bang head

แต่ทำไมเวลาให้คะแนนสิงคโปร์กันเองจึงปรับให้ง่ายมาก  กระโดดขึ้นจากเหรียญเงินห่าง ๆ มาเป็นเหรียญทองได้ราวปาฏิหารย์  Shocked
« Last Edit: July 15, 2006, 06:23:50 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

sleeper1
neutrino
*

« Reply #80 on: July 15, 2006, 06:29:10 PM »

ช่วยลุ้น
หวังว่าเร็วๆนี้จะได้ฟังข่าวดีนะคับ
 Grin Grin Grin
P o W i i
neutrino
*

« Reply #81 on: July 15, 2006, 06:30:08 PM »

เอาใจช่วยเต็มที่คับ
SuperHelper

« Reply #82 on: July 15, 2006, 06:33:26 PM »

ช่วยลุ้น
หวังว่าเร็วๆนี้จะได้ฟังข่าวดีนะคับ

ทำไมต้องกดดันด้วยล่ะ  ถ้าเป็นข่าวไม่ดีจะรับได้ไหม  ??  Sad

MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #83 on: July 15, 2006, 06:38:09 PM »

ขอให้ผลออกมาอย่างที่สมควร และขอให้เดินทางกลับไทยพร้อมรอยยิ้มด้วยสวัสดิภาพครับ Wink
sleeper1
neutrino
*

« Reply #84 on: July 15, 2006, 06:39:02 PM »

ช่วยลุ้น

ทำไมต้องกดดันด้วยล่ะ  ถ้าเป็นข่าวไม่ดีจะรับได้ไหม  ??  Sad

ได้สิครับ แหม ผมไม่ทำ headbutt หรอก  Shame on you

แล้วจะไปรับที่สนามบินครับ
SuperHelper

« Reply #85 on: July 15, 2006, 06:49:50 PM »

ไปปรับคะแนนรอบสุดท้ายมาแล้ว ดูเหมือนว่าจะได้อย่างที่ควรเป็น แต่ตอนนี้เชื่ออะไรไม่ได้ทั้งนั้น จนกว่าจะเห็นประกาศอย่างเป็นทางการ  แต่อาจจะไม่เป็นอย่างที่คาดก็ได้ เพราะเคยเจอมาแล้ว  Sad

อ.บก.
neutrino
*

ตัวอย่างดีมีค่ากว่าคำสอน

« Reply #86 on: July 15, 2006, 07:26:03 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์ทุกท่าน

เหรียญรางวัลแม้จะเป็นสิ่งที่หลายๆ คนเห็นว่าสำคัญ แต่ยังมีสิ่งอื่นที่สำคัญกว่าและเป็นเป้าหมายของโอลิมปิกวิชาการ

ความคาดหวังสูง อาจสร้างความกดดันต่อทั้งนักเรียนและอาจารย์ อาจบั่นทอนกำลังใจของผู้เข้าร่วมการแข่งขัน จนสุดท้ายทำให้เป้าหมายของโอลิมปิกวิชาการไม่อาจบรรลุได้ เพราะความสำคัญได้ถูกเบี่ยงเบนไป
#Beta_SteP#
neutrino
*

ค่าคงที่ใดๆ ไม่เท่ากับใจที่มั่งคง

« Reply #87 on: July 15, 2006, 07:36:32 PM »

สู้ๆ ครับ จะเป็นกำลังใจให้  Grin Grin Grin

"รู้จักความพอของความพอเพียงเป็นความเพียงพอที่นิรันดร์..."
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #88 on: July 15, 2006, 07:49:21 PM »

ไม่เชื่อครับ ผมคิดว่าเหรียญรางวัลย่อมมีความสำคัญสำหรับทุกคนอยู่แล้วครับ เป็นเกียรติประวัติสำหรับคนที่ได้ทุกคน(ผมก็อยากได้)

ปล.สิ่งที่มีความสำคัญอาจไม่ตรงกับจุดมุ่งหมายก็ได้นี่ครับ แม่กับน้องสาวเราสำคัญ แต่จุดหมายเราคือต้องชนะ  bang head  bang head  bang head
ก็เพราะมีแต่คนคิดอย่างเรานี่ไง พวกอาจารย์กับพี่ๆเค้าถึงได้เครียด
คิดแต่จะเอาชนะ คิดแต่จะเอารางวัลดีๆ ลองไปแพ้ซะมั่งนะ(หรือว่าแพ้อยู่ตลอดเลยอยากจะเอาชนะ)

สิ่งที่คนนอกอย่างพวกเราควรจะทำก็คือ ให้กำลังใจ และไม่กดดันคนที่ไปแข่งขัน และอาจารย์ที่ต้องไป mod คะแนน
ไม่ใช่ไปกดดันเค้าว่า จะเอาเหรียญเอารางวัล เพราะยังไง พวกเค้าก็คือตัวแทนประเทศ คือรุ่นพี่ของเด็กที่เคยเข้าค่าย

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
mekunka (มีคุณค่า)
neutrino
*

มีคุณค่า

« Reply #89 on: July 15, 2006, 07:57:54 PM »

เห็นด้วยกับคุณ G มากๆ
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น