มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6794 Members - Latest Member: QuarterQuark
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ การplotกราฟและหาความคลาดเคลื่อนครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การplotกราฟและหาความคลาดเคลื่อนครับ  (Read 11350 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« on: April 09, 2006, 09:19:31 PM »

เนื่องจากมีข้อสงสัย แต่ไม่รู้จะไปพึ่งใคร ดังนั้นขอมาพึ่งที่นี่นะครับ  icon adore

1.ในการลากเส้นเพื่อหาค่าเฉลี่ย โดยปกติเส้นนั้นมันควรผ่านส่วนกลางของข้อมูลเป็นส่วนใหญ่ใช่ไหมครับ แล้วมันก็ไม่ควรออกนอกerror barใช่ไหมครับ แล้วถ้าข้อมูลเป็นดังภาพ คือerror barมันทำให้ไม่สามารถลากเส้นอื่นให้ผ่านerror bar ได้แล้ว มีเส้นนี้เส้นเดียว แต่เผอิญเส้นนี้มันไม่ผ่านกลางข้อมูลน่ะครับ ข้อมูลมันมีส่วนที่อยู่เหนือเส้นตั้งเยอะ ส่วนได้เส้นมีค่าเดียว เส้นนี้จะใช้เป็นค่าเฉลี่ยได้ไหมครับ
« Last Edit: December 29, 2006, 06:05:35 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #1 on: April 09, 2006, 09:21:50 PM »

2-1.ถ้าข้อมูลเป็นแนวเดียวกัน จะมีslope max/minดังภาพใช่ไหมครับ
« Last Edit: December 29, 2006, 06:06:32 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
toaster
neutrino
*

« Reply #2 on: April 09, 2006, 09:26:11 PM »

2-2.แล้วถ้าข้อมูลมันเป็นเหมือนภาพ คือมันก็แกว่งขึ้นลงพอดีๆไม่เหมือนข้อ1. แต่error barมันเหมือนข้อ1.เลย คือมันกำกับเส้นของเราให้เป็นดังภาพ
ทำให้ลากเส้นอื่นไม่ได้อีกแล้ว มันมีเพียงเส้นเดียวที่เป็นจริงจากข้อมูล แบบนี้ถ้าดูจากกราฟข้อมูลจะมีความคลาดเคลื่อนเท่าไรหรอครับ
« Last Edit: December 29, 2006, 06:07:28 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #3 on: April 10, 2006, 02:09:25 PM »

จริงๆแล้วเส้นตรงไม่ผ่าน error bar ก็ได้นะครับ
error bar เป็นแค่ตัวบอกว่าข้อมูลเรามีความไม่แน่นอนเท่าไร ซึ่งอาจจะเป็น +/- หนึ่ง standard deviation

และถ้าเลือกได้ เราก็ไม่ควรใช้การกะด้วยตาเวลาลากเส้นนะครับ
ใช้วิธี Linear Regression ทำ จะได้คำตอบที่เป็นที่ยอมรับกันทั่วไปดีกว่า

ลองดูที่ http://mathworld.wolfram.com/LeastSquaresFitting.html นะครับ

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
toaster
neutrino
*

« Reply #4 on: May 11, 2006, 01:31:31 PM »

ขอบคุณครับ จะพยายามอ่านดูครับ

Conqueror
neutrino
*

Scientology

« Reply #5 on: August 20, 2008, 10:44:07 PM »

ขอถามเรื่อง การหาค่าความคลาดเคลื่อนจากกราฟหน่อยนะครับ

จาก \displaystyle{\frac{\Delta Slope}{slope} = \frac{\Delta y}{y} + \frac{\Delta x}{x}}

ถ้าผมตีกราฟ 3 เส้น ความชันของเส้นแรก(เส้นบน)คือ m_{1}
                             ความชันของเส้นที่สอง(เส้นกลาง)คือ m_{2}
                             ความชันของเส้นที่สาม(เส้นล่าง) คือ m_{3}

กรณีถ้าผมจะหา \Delta slopeอ่ะครับ 

ผมใช้แบบนี้ >>>  \displaystyle{\Delta slope = \frac{\mid m_{2}-m_{1} \mid + \mid m_{2}-m_{3} \mid}{2}}  ส่วน slopeก็นำแต่ละอันมาบวกกันหาร3    ได้หรือเปล่าครับ มันใช่วิธีที่ถูกต้องและควรทำหรือเปล่าครับ คือที่ผ่านมาผมก็จะใช้แบบนี้ แต่ผมไม่รู้ว่ามันถูกต้องไหม แล้วตอนสอบถ้าใช้แบบนี้จะเป็นไรไหมครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ  icon adore

SKN#27 :: สุวิชาโน ภวํ โหติ   ผู้รู้ดีเป็นผู้เจริญ
Helios
neutrino
*

« Reply #6 on: August 28, 2008, 09:21:18 PM »

แล้วถ้าอย่าง ผมหา LeastSquaresFitting ในเครื่องคิดเลข อ่าครับโดยมี Model เป็นเส้นตรง แล้วมีค่า R Square มี Slope แล้วก็จุดตัดแกน y ถ้าผมจะหา \Delta Slope ต้องทำยังไงครับ
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #7 on: August 28, 2008, 10:16:32 PM »

ดูสมการ 34, 35 เรื่อง standard error ของ a, b ที่
http://mathworld.wolfram.com/LeastSquaresFitting.html
นะครับ

หรือดู 15 Modeling of Data (โดยเฉพาะ 15.2) ที่
http://www.nrbook.com/a/bookcpdf.php
นะครับ

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
Helios
neutrino
*

« Reply #8 on: August 28, 2008, 11:41:00 PM »

ขอบคุณครับ จะพยายามอ่านดูครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น