ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8089 Members - Latest Member: ณภัทร ด่านชนะ
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)จะใส่ค่าที่เส้น Contour
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: จะใส่ค่าที่เส้น Contour  (Read 6254 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nutha
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: March 31, 2006, 10:02:51 PM »

คำสั่งContourPlot เราสามารถใช้คำสั่งเพื่อจะใส่ค่ากำกับแต่ละเส้นได้มั๊ยคะ เพราะบางครั้งเราไม่รู้ว่าเส้นนั้นมีค่าเท่าไร ลองค้นหาแล้วต้องโหลด package ExtendGraphic 'LabelContour'จากนั้นก้ใช้คำสั่ง LabelContourLines แต่พอมาใช้กับ Mathematica 5.0 กลับใช้ไม่ได้ ไม่ทราบว่าเพราะอะไรคะ หรือว่ามันแฝงอยู่ในคำสั่งอยู่
Bright
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: April 01, 2006, 09:56:38 PM »

ลองทำตามนี้ครับ

download ไฟล์ LabelContour.m เก็บไว้ีที่โฟลเดอร์สมมติชื่อ C:\Downloads
http://s63.yousendit.com/d.aspx?id=1DDXFE9WX2M503CU4IOZX9HU96

จากนั้นก็ทำตามคำสั่งข้างล่างนี้นะครับ
AppendTo[$Path, "C:\Downloads"]

Get["labelcontour.m"]

ทดลอง plot
abc = ContourPlot[x^2 + y, {x, -2, 2}, {y, -2, 2}, ContourShading -> False];

LabelContourLines[abc];
nutha
neutrino
*

« Reply #2 on: April 01, 2006, 10:04:05 PM »

ขอบคุณค่ะอาจารย์ ทำได้แล้วค่ะ
Bright
neutrino
*

« Reply #3 on: April 01, 2006, 10:13:07 PM »

ยินดีด้วย แต่เอ่อออออ.. ผมไม่ได้เป็นอาจารย์ครับ  Grin
nutha
neutrino
*

« Reply #4 on: April 09, 2006, 01:03:45 PM »

ยังไงก็ขอบคุณนะคะ ที่กรุณาแนะนำ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: