มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7740 Members - Latest Member: yy_apd
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์โจทย์จากหนังสือ สอวน. หน้า 76 ข้อ 17 ครับ ช่วยตอบหน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์จากหนังสือ สอวน. หน้า 76 ข้อ 17 ครับ ช่วยตอบหน่อยครับ  (Read 5633 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
thee
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: March 02, 2006, 09:40:46 PM »

โจทย์ถามว่า อุกาบาต P โคจรรอบดวงอาทิตย์ O เป็นแนววงรี ซึ่งบรรยายด้วยฟังก์ชัน
� r = r(\theta) = \frac{A}{1+Bcos\theta}
ซึ่ง A,B เป็นค่าคงที่ ส่วนอัตราเร็วเชิงมุม  \frac{d}{dt}\theta = \frac{C}{r^{2}}
C เป็นค่าคงที่ จงหาขนาดความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลาง O ของอุกกาบาตเมื่อมันอยู่ที่จุด 1 (  \theta=0 )

ข้อนี้ถ้าผมหา  \frac{d}{d\theta}r \frac{d}{dt}\theta = \frac{d}{dt}r
จากนั้นก็ทำแบบเดิม หา อนุพันธ์อันดับ 2 และได้ a ออกมา ทำแบบนี้ถูกหรือผิดครับ

หรือว่าผมต้องใช้สมการหน้า 68 ที่บอกว่า
 (\frac{d^{2}}{dt^{2}}r - r(\frac{d}{dt})^{2}) \hat{u}_{r}

ช่วยแนะนำด้วยครับ แต่ไม่รู้ทำไมผมใช้ทั้งสองวิธีนี้คำตอบก็ไม่ตรงกับข้างหลังอะครับ
vsepr
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: March 02, 2006, 11:35:24 PM »

(\frac{d^{2}}{dt^{2}}r - r(\frac{d}{dt})^{2}) \hat{u}_{r}

ผมว่ามันแปลกๆนะครับ Huh
Alberta
neutrino
*

« Reply #2 on: March 03, 2006, 03:27:58 PM »

ทำหยั่งนี้ครับ
ตำแหน่ง1คือตำแหน
« Last Edit: March 03, 2006, 04:15:46 PM by Alberta » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น