ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6087 Members - Latest Member: prayuut
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แรงแม่เหล็ก ??  (Read 9119 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« on: February 08, 2006, 12:33:48 AM »

จากการทดลองที่ 7 ของนักศึกษาปีที่สอง ม.มหิดล
การทดลองเรื่อง แรงต้านเนื่อจากการไถลของแม่เหล็ก

แรงต้านอันเนืองจากการไถลของแม่เหล็กตามทฤษฎีให้มา F \ \b{\alpha}\  B^mV^n

อุปกรณ์การทดลองคือ
1. ก้อนแม่เหล็กที่มีความเข้มแม่เหล็กต่างกัน 4-5 ก้อนที่มีมวลเท่ากัน
2. พื้นเอียง
3. นาฬิกาจับเวลา

การทดลอง

1. จงพิสุจน์หาค่า  m และ  n ในเชิงทฤษฎี **
2. จงทำการทดลองพิสูจน์ค่า  n ว่าตรงกับทฤษฎีหรือไม่
3. จงทำการทดลองเพื่อหาอัตราส่วนความเข้มแม่เหล็กทั้งสองหน้าของก้อนแม่เหล็กอันใดอันหนึ่ง

ข้อระมัดระวัง

แม่เหล็กแต่ละก้อนอาจมีความเข้มแม่เหล็กต่างกันอันเนื่องมาจากการจัดเก็บไม่ถูกวิธีเป็นเวลานาน
« Last Edit: February 08, 2006, 12:23:24 PM by Foggy_Ritchy » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

« Reply #1 on: February 08, 2006, 12:47:55 AM »

ผมคิดไม่ออกครับว่าจะเป็นแรงต้านแล้วมีความเร็วติดอยู่ด้วยได้อย่างไรเพราะตอนนี้ผมนึกออกก็แค่เพียงเกิดกระแสไหลทิศตั้งฉากกับทิศการเคลื่อนที่ของแม่เหล็กเท่านั้นครับ

icon adore

ผมออกแบบการทดลองตามทฤษฎีแบบนี้ครับ ค่อนข้างจะตัดทิ้งหลายอย่างไปเพราะพยายามให้การทดลองออกมาด้วยวิธีที่ง่ายที่สุด

ให้การไถลลงมาของแม่เหล็กในระยะ 40 cm. บนพื้นเอียงเให้ความเร่งเป็นศูนย์ จากนั้นไม่คิดเงื่อนไขของแรงเสียดทาน, แรงต้านอากาศ โดยจะเหลือไว้เพียงแรงเดียวคือแรงต้านเนื่องจากแรงแม่เหล็ก

\begin{array}{rcl}W\sin\theta &=& kB^mV^n\\\\ \ln W + \ln \sin \theta &=& \ln k + m \ln B + n\ln V \\\\ \ln \sin \theta &=& n \ln V + C ; \ \ \ C = \ln\dfrac{kB}{W} \end{array}

้เพราะฉะนั้นการทดลองของผมก็จะหา  n ได้จาก ความชันของกราฟ  \ln \sin \theta กับ  \ln V เมื่อ  V คือ อัตราเร็วของวัตถุ

ทั้งหมดที่ทำมานี่ผมคิดว่าไม่ถูกแต่หาทางที่ดีกว่าได้แค่นี้ครับ ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ เพราะว่าผมยังครุนเครือหลายๆ อย่างครับ ค่า  m ก็หาไม่เป็นเพราะออกการทดลองไม่ถูกปนๆ กับไม่เข้าใจแรงแ่ม่เหล็กที่ทำการทดลองนี้ครับ ผมพยายามหาแล้วแต่คงไม่ถูก keyword จึงไม่เจอครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

« Reply #2 on: February 09, 2006, 10:41:14 PM »

พอก้อมแก้มไปแล้วครับ ส่งเรียบร้อย  Grin

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น