มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6765 Members - Latest Member: วรรช์ธนภร ฤาเดช
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: วงจรไฟฟ้าที่แสนง่าย  (Read 6619 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: February 02, 2006, 07:37:53 PM »

จากรูปครับ ครับ ถามว่า ศํกย์ที่จุด A และ B กำหนดว่า แรงเคลื่อนไฟฟ้าทุกตัว เท่ากับ 2 V

คือ ผมสงสัยว่า กระแสไหลจากศักย์สูงไปต่ำ เสมอไหมครับ� icon adore
« Last Edit: February 02, 2006, 07:39:33 PM by ampan » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: February 03, 2006, 07:44:58 PM »

คำตอบที่ผมทำได้ ศํกย์ที่จุด A - 0.37 V โดยประมาณ

และ B� -0.9 V โดยประมาณ ข้อนี้ เลขไม่สวยแต่ผมอยากถามมากคือ ในเมื่อจุด C เป็น 0 แล้วทำไม กระไหลจาก� A ไป� C Huh

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: February 04, 2006, 09:56:11 AM »

คำตอบที่ผมทำได้ ศํกย์ที่จุด A - 0.37 V โดยประมาณ

และ B� -0.9 V โดยประมาณ ข้อนี้ เลขไม่สวยแต่ผมอยากถามมากคือ ในเมื่อจุด C เป็น 0 แล้วทำไม กระไหลจาก� A ไป� C Huh

น้ำไหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ ใช่ไหม ? แล้วทำไมตามตึกสูง ๆ น้ำจึงไหลจากท่อข้างล่างไปชั้นบนสุดได้ ?

คำตอบก็คือ เขาใช้เครื่องสูบน้ำ

ในเรื่องไฟฟ้ากระแส  กระแสไหลผ่านตัวต้านทานจากที่ศักย์สูงไปที่ศักย์ต่ำ  แต่ไหลจากขั้วลบของแบตเตอรี่ผ่านแบตเตอรี่ไปขั้วบวก  เมื่อเอาสองอย่างมารวมกัน มันก็ทำให้กระแสไหลจาก A ไป C ผ่านแบตเตอรี่ได้

ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: February 04, 2006, 11:50:37 AM »

ครับ คือผมนึกอย่างนั้น แต่ จาก Cไป B เองก็มีปั้มน้ำ แล้วผลอะไรครับ ที่จุด A ไป C จุดเดียวไม่เป็น กระแสไหลจากศักย์สูงไปต่ำ� คือผมกำลังคิดว่า มันทำไมต้องเลือกเฉพาะอันนี้ ทำไมส่วนอื่นถึงไม่เป็นบ้าง มันไม่เห็นมีสิ่งใดพิเศษกว่ากัน�

อาจจะดูเอ๋อหน่อยนะครับ ช่วงนี้ มึนๆ ครับ� Cry
 icon adore

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: February 04, 2006, 12:42:42 PM »

ครับ คือผมนึกอย่างนั้น แต่ จาก Cไป B เองก็มีปั้มน้ำ แล้วผลอะไรครับ ที่จุด A ไป C จุดเดียวไม่เป็น กระแสไหลจากศักย์สูงไปต่ำ� คือผมกำลังคิดว่า มันทำไมต้องเลือกเฉพาะอันนี้ ทำไมส่วนอื่นถึงไม่เป็นบ้าง มันไม่เห็นมีสิ่งใดพิเศษกว่ากัน�

อาจจะดูเอ๋อหน่อยนะครับ ช่วงนี้ มึนๆ ครับ� Cry
 icon adore

ไม่เห็นมันจะมีอะไร ปั๊มน้ำจากที่สูงไปที่ต่ำ หรือจากที่ต่ำไปที่สูงก็ได้  Grin

ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: February 04, 2006, 12:59:45 PM »

เหอๆๆ ครับ สงสัยผมคิดมากไปว่า แล้วจะปั๊มทำไมจากที่สูงไปต่ำ เพราะมันเปลืองไฟครับ� Grin

ขอบคุณครับ อ.ปิยพงษ์� icon adore

Forza_Nerazzuri
neutrino
*

« Reply #6 on: February 04, 2006, 08:11:29 PM »

มันไหลจากสูงไปต่ำชัวร์ครับ แต่ว่าผมว่าเครื่องหมายที่เกิดขึ้นมันขึ้นกับจุดที่ตั้งเป็น ref.
ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: February 04, 2006, 08:26:00 PM »

จุดที่ตั้งเป็น ref.
อาไรเหรอครับ� Huh
 icon adore

Forza_Nerazzuri
neutrino
*

« Reply #8 on: February 05, 2006, 04:02:55 PM »

ก็คือเราตั้งให้ไอ้จุด O  เป็น Ground ไม่ใช่เหรอครับ  icon adore ผมว่าที่เครื่องหมายมันออกมาติดลบหรือเป็นอะไรก็น่าจะขึ้นกับจุดนั้นน่ะครับ
bang head
Tanut
neutrino
*

rydF0mpNablbdlNc]h;wxg]jogV]b8vxg9viNfud;jk

« Reply #9 on: March 17, 2006, 05:43:17 PM »

อาจารย์ครับ แต่ผมคิดว่า การที่น้ำไหลจากที่ต่ำไปที่สูงโดยปั๊มน้ำได้นั้นเพราะแรงดันน้ำแตกต่างกัน ซึ่งไม่เกี่ยวว่าจะมีปั๊มน้ำหรือเปล่่า ถ้าแรงดันน้ำต่างกันอย่างไรก็ไหล เหมือนกันกับในวงจรยังไงแล้วกระแสก็ไหลจากศักย์สูงไปศักย์ต่ำแม้ว่าจะมีปั้มน้ำแต่ก็ทำให้น้ำแรงดันไม่พอที่จะไหลจึงต้องยอมให้น้ำที่ไหลอยู่ไหลผ่านไปตามทางเดิมของมัน  ส่วนที่การต่อกราวน์นั้นไม่มีผลต่อวงจรเนื่องจากว่าการต่อกราวไม่ได้ทำให้กระแสไหลลงกราวแต่ทำให้ระบบที่ต้อกราวมีความเห็นกลางมากยิ่งขึ้น(กราวคนละวงจรอย่างไรก็ไม่มีกระแสไหล..จากประสบการณ์ที่เคยลอง)...ถ้าผมผิดตรงไหนก็ขอโทษด้วยครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น