มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7734 Members - Latest Member: bunyawee
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงคลื่นในเส้นเชือกที่หมุนเป็นวงกลม
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: คลื่นในเส้นเชือกที่หมุนเป็นวงกลม  (Read 16391 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #15 on: February 02, 2006, 08:08:48 PM »

ไม่ใช่ครับ Grin Grin

ผมกำลังจะขึ้นม.4แล้วครับ Wink

ม.2นั่นเด็กสาธิตเกษตรที่นั่งข้างผมครับ

แค่ ม.3 ก็เก่งอยู่ดีล่ะ  Cheesy
« Last Edit: February 28, 2010, 08:04:26 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

PARADOX
neutrino
*

« Reply #16 on: July 26, 2008, 11:19:56 AM »

ลองใหม่ครับ  Grin

ดูส่วนเล็กๆยาว dx ห่างจากจุดหมุน x

\sum F = ma

F_x - F_{x+dx} = \frac{m}{l}dx\omega^2x

F_x - F_{x+dx} = \frac{m\omega^2xdx}{l}

แล้วก็เอาส่วนเล็กๆพวกนี้ตั้งแต่ที่ตำแหน่ง x ถึง l มารวมกัน

F_x - F_{x+dx} + F_{x+dx} - F_{x+2dx} + ... - 0 = \int^l_x \frac{m\omega^2xdx}{l}

F_x = \int^l_x \frac{m\omega^2xdx}{l}

ได้ไหมครับ
  ขอโทดนะครับผมงงตรงที่ว่าทำไมต้องเปน ที่ xถึง l  ทำไมไม่ใช่ตั้งเเต่ 0 ถึง l ครับ
« Last Edit: July 27, 2008, 12:44:17 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น