มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41136 Posts in 6132 Topics- by 7688 Members - Latest Member: kthanit
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กโจทย์ฟิสิกส์ของจุฬาฯ ลวดตัวนำ
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ฟิสิกส์ของจุฬาฯ ลวดตัวนำ  (Read 18050 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mafialy
neutrino
*

เด็ก ม. ปลาย ความรู้ยังด้อยนัก

« Reply #15 on: June 03, 2005, 09:45:46 PM »

อ๋อ !!!

ผมหมายถึงวัดความต้านท่านครับ  Grin Grin Grin Grin Grin
mafialy
neutrino
*

เด็ก ม. ปลาย ความรู้ยังด้อยนัก

« Reply #16 on: June 03, 2005, 09:47:26 PM »

police ที่คุณ peace ทำผมงงมากครับกับสมการนี้ครับ

\displaystyle{dR = \rho \frac{dx}{2L \sqrt{a^2 - x^2}}}

โดยเฉพาะตรงส่วนของพื้นที่หน้าตัด เหมือนมันไม่เกี่ยวกับการเป็นวงกลมของตัวนำเลย
« Last Edit: June 03, 2005, 09:49:20 PM by mafialy » Logged
mafialy
neutrino
*

« Reply #17 on: June 07, 2005, 12:52:01 PM »

Grin คุณ peace ครับผมคิดว่าเรากังวลทิศการไหลของกระแสมากไปหรือเปล่าครับ โจทย์มันให้หาความต้านทานไม่ใช่หรือ

ผมมานั่้งพิจารณาดูโดยไม่สนใจการไหลของกระแส โดยมองเข้าไปด้านข้างของทรงกระบอกยาว L รัศมี a โดยเทียบกับกระณีที่ผมยกตัวอย่าง เทียบกันจะได้

มุมเซต้าของตัวอย่างนั้นกับกรณีที่่รำกำลังทำอยู่ มันจะได้มุมเซต้าคือ 2Pi (สองไพ) รัศมีัมันจะได้จาก -a ถึง a ดังนั้นทำตอบมันน่าจะได้

A ln(a/-a) ; A คือค่าคงที่ค่าหนึ่งไม่ได้เขียนหมด

A ln(-1) ,มันติดลบทำไงดี  Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry
Peace
neutrino
*

« Reply #18 on: June 07, 2005, 05:27:09 PM »

police ที่คุณ peace ทำผมงงมากครับกับสมการนี้ครับ

\displaystyle{dR = \rho \frac{dx}{2L \sqrt{a^2 - x^2}}}

โดยเฉพาะตรงส่วนของพื้นที่หน้าตัด เหมือนมันไม่เกี่ยวกับการเป็นวงกลมของตัวนำเลย

ก็พื้นที่หน้าตัดเป็นรูปสี่เหลี่ยมมุมฉาก ที่มีด้านกว้าง 2 \sqrt{a^2 - x^2} และยาว L ไงครับ

Grin คุณ peace ครับผมคิดว่าเรากังวลทิศการไหลของกระแสมากไปหรือเปล่าครับ โจทย์มันให้หาความต้านทานไม่ใช่หรือ
งั้นถ้าผมผ่านกระแสตามความยาวของลวดล่ะครับ มันก็ตอบ R = \rho \frac{L}{A} สิครับ Huh

ผมมานั่้งพิจารณาดูโดยไม่สนใจการไหลของกระแส โดยมองเข้าไปด้านข้างของทรงกระบอกยาว L รัศมี a โดยเทียบกับกระณีที่ผมยกตัวอย่าง เทียบกันจะได้

มุมเซต้าของตัวอย่างนั้นกับกรณีที่่รำกำลังทำอยู่ มันจะได้มุมเซต้าคือ 2Pi (สองไพ) รัศมีัมันจะได้จาก -a ถึง a ดังนั้นทำตอบมันน่าจะได้

A ln(a/-a) ; A คือค่าคงที่ค่าหนึ่งไม่ได้เขียนหมด

A ln(-1) ,มันติดลบทำไงดี Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry

อันนี้ถ้าจะทำมันจะเป็นวงแหวนบางๆ(หน้าตัด) ดังนั้นก็อินทิเกรตตั้งแต่ 0 ถึง a สิครับ แล้วกรณีนี้คือกระแสวิ่งจากตรงกลางกระจายออกไปทุกด้านด้วย สุดท้ายมันก็อนันต์ล่ะครับ ตามที่บอก
« Last Edit: June 07, 2005, 05:35:34 PM by Peace » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #19 on: June 09, 2005, 10:20:35 AM »

พี่พีซครับมีโจทย์อันนึงคล้ายๆอย่างงี้น่ะครัล แต่เป็นเรื่องการนำความร้อน ใช้วิธีนี้ได้เหมือนกันรึเปล่า

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #20 on: June 09, 2005, 10:30:32 AM »

พี่พีซแล้วถ้าเป็นการไหลของกระแสความร้อนที่ผ่านตัวนำความร้อนรูปนี้เหมือนกันล่ะครับ จะใช้วิธีเดียวกันรึเปล่าครับ

ไปดูที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,73.0.html
« Last Edit: June 09, 2005, 12:51:21 PM by pax » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
mafialy
neutrino
*

« Reply #21 on: June 09, 2005, 02:40:49 PM »

จาก R = \rho \frac{l}{A}
ดังนั้น dR ของชิ้นสีฟ้าในรูปจะได้
\displaystyle{R = \frac{\rho}{2L} \int_{-a}^{a} \frac{1}{\sqrt{a^2 - x^2}} dx}

เปิดตารางครับจะได้
\displaystyle{R = \frac{\rho}{2L} (\arcsin \frac{a}{a} - \arcsin \frac{-a}{a})
\displaystyle{R = \frac{\rho}{2L} (\frac{\pi}{2} - ( - \frac{\pi}{2}))
\displaystyle{R = \pi \frac{\rho}{2L}

แสดงว่าความต้านทานไม่ขึ้นกับรัศมีหรอครับ Huh

ตรงนี้เป็นส่วนที่ผมงงที่สุดครับ

ความต้านทานมันจะไม่ขึ้นกับรัศมีได้อย่างไร� ถ้าเอาเหรียญ 1 บาท กับ เหรียญ 10 บาท (สมมุติทำจากวัสดุเดียวกันหนาเท่ากัน) มาวัดความต้านทานยังไงผมก็เชื่อว่ามันไม่ได้เท่ากันแน่

ช่วยอธิบาทีครับ� icon adore icon adore icon adore
Peace
neutrino
*

« Reply #22 on: June 09, 2005, 05:25:40 PM »

ทดลองดูสิครับ� Grin ผมลองกับเหรียญบาทได้ 0.1-0.2 เหรียญห้า 0.4-0.5 แต่ผมคิดว่าเชื่อถือไม่ได้เนื่องจากสนิมบนเหรียญห้า ความแตกต่างของวัสดุ และความหนา

ในความคิดของผมนะ รัศมีเพิ่มจะเป็นการเพิ่มทั้ง A และ l (ในสูตร R)

ลองคิดแผ่นสี่เหลี่ยมจัตุรัสมีความหนาเล็กน้อย ผ่านกระแสเข้าไปด้านที่หนาเล็กน้อยนั้น ไม่ว่าสี่เหลี่ยมจะมีด้านยาวเท่าไหร่ (ความหนาคงที่) R ก็กะเท่าเดิม
« Last Edit: June 09, 2005, 05:41:39 PM by Peace » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
วสิศ
neutrino
*

If the facts dont fit the theory, change the facts

« Reply #23 on: November 03, 2005, 11:42:49 PM »

จาก R = \rho \frac{l}{A}
ดังนั้น dR ของชิ้นสีฟ้าในรูปจะได้
\displaystyle{R = \frac{\rho}{2L} \int_{-a}^{a} \frac{1}{\sqrt{a^2 - x^2}} dx}

เปิดตารางครับจะได้
\displaystyle{R = \frac{\rho}{2L} (\arcsin \frac{a}{a} - \arcsin \frac{-a}{a})
\displaystyle{R = \frac{\rho}{2L} (\frac{\pi}{2} - ( - \frac{\pi}{2}))
\displaystyle{R = \pi \frac{\rho}{2L}

แสดงว่าความต้านทานไม่ขึ้นกับรัศมีหรอครับ Huh

ถ้าทำตามนี้แสดงว่า สมมุติให้สนามาไฟฟ้าในทรงกระบอกนี้เท่ากันทุกที่และทิศทางเดียวกันชี้จากขวาไปซ้าย  ผมว่าสนามไฟฟ้าในวัตถุนี้ไม่ควรเท่ากันทุกที่ นะครับ ลองหาความต้านทานของระบบนี้  โดย Ohm's law J=\frac{E}{\rho}

โดยการหาสนามไฟฟ้าก่อน  แต่คำนวนยากมากผมไม่ขอทำดีกว่า Cry
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น