มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8045 Members - Latest Member: Maprang
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กโจทย์ฟิสิกส์ของจุฬาฯ ลวดตัวนำ
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ฟิสิกส์ของจุฬาฯ ลวดตัวนำ  (Read 18125 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mafialy
neutrino
*

เด็ก ม. ปลาย ความรู้ยังด้อยนัก

« on: June 02, 2005, 04:08:46 PM »

มีอยู่สองข้อ เป็นข้อสอบปี 1 สำหรับสอบประจำภาคของคณะวิทย์ศาสตร์จุฬาฯ เรื่องไฟฟ้า รุ่นพี่ผมที่เรียนอยู่ที่นั้นให้มารองทำดู แกจำได้แค่สองข้อแกบอกว่าตอนนนั้นแกก็ทำไม่ได้เพราะมันต้องใช้ความรู้จากแคลคูลัส 2 และ 3 ซึ่งจะเรียนในปี 2 และ ปี 3 แต่แกเรียนอยู่แค่ปี 1 เลยทำไม่ได้ เพราะมันจะติดตรงการอินทรีกัล มีเพือนแกที่เคยไปเข้าคอร์สโอลิมปิกวิชาการแค่ 2-3 คนเท่านั้นที่ทำได้ .

ข้อ 1.

ลวดตัวนำรูปทรงกระบอกตันรัศมี a ยาว L มีสภาพต้านทาน p ถ้านำสายไฟซึ่งมีความต้านทานต่ำมาก มาต่อ ณ จุดกึ่งกลางของลวดตัวนำนี้ (ต่อด้านผิวข้างทรงกระบอก) แล้วผ่านกระแสไฟฟ้า I เข้าไป จงหา ความต้านทางของรวดตัวนำในการต่อลักษณะดังกล่าว

ข้อ 2. (เป็นข้อเดียวกันกับกระทู้อันล่าง ผมกำลังลองทำอยู่)

ลวดตรงยาว L มีความหนาแน่นของประจุต่อหน่วยความยาวเป็น p จงหาศักย์ไฟฟ้า ณ ตำแหน่งเหนือจุดกึ่งลางเส้นลวดเป็นระยะ d .

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin ลองทำดูครับ Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

.
« Last Edit: June 03, 2005, 06:35:58 PM by mafialy » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: June 02, 2005, 06:14:39 PM »

ข้อ 1 ไม่เข้าใจโจทย์ว่าหน้าต่อเป็นอย่างไร เอาสายไฟต่ออย่างไร  ต้องมีสายให้กระแสเข้า และมีสายให้กระแสออกด้วย  ต่อบนผิวกว้างแค่ไหน??  ลองวาดรูปมาให้ดูหน่อย

Peace
neutrino
*

« Reply #2 on: June 02, 2005, 08:00:22 PM »

เอ่อ ข้อ 1 ไม่ให้ r หรือ A เลยหรอครับ Huh

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
mafialy
neutrino
*

เด็ก ม. ปลาย ความรู้ยังด้อยนัก

« Reply #3 on: June 03, 2005, 06:40:09 PM »

อื่มแก้ไขให้แล้วครับผมลืมให้รัศมีขอโทษทีครับ  Grin Grin Grin

ลักษณะการต่อคือ .....

จะอธิบายอย่างไรดีหละ........สมมุติว่ามีปลากระป๋องอยู่หนึ่งกระป๋อง ลักษณะการต่อคือเอาสายไฟจิ้มตรงกลางทั้งสองเส้น โดยเส้นนึงอยู้ตรงข้ามกับอีกเสนหนึงครับ. จิ้มตรงกลางกระป๋องเลยครับ  angel angel angel

Peace
neutrino
*

« Reply #4 on: June 03, 2005, 07:18:23 PM »

แบบนี้ปะครับ

ปล.ปกติเวลาทำรูปนี่ ควรจะใช้โปรแกรมอะไรทำถึงจะสะดวกครับ ตอนนี้ผมใช้ powerpoint ทำแล้ว save เป็น jpg ก็ไม่ลำบากอะไรครับ Grin

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

mafialy
neutrino
*

« Reply #5 on: June 03, 2005, 07:33:11 PM »

ถูกต้องแล้วครับ สวนความหนาของทรงกระบอกนั้นคงเทียบได้กับความยาวแทน  Cool
Peace
neutrino
*

« Reply #6 on: June 03, 2005, 08:03:22 PM »

จาก R = \rho \frac{l}{A}
ดังนั้น dR ของชิ้นสีฟ้าในรูปจะได้
\displaystyle{dR = \rho \frac{dx}{2L \sqrt{a^2 - x^2}}}
\displaystyle{R = \frac{\rho}{2L} \int_{-a}^{a} \frac{1}{\sqrt{a^2 - x^2}} dx}

เปิดตารางครับจะได้
\displaystyle{R = \frac{\rho}{2L} (\arcsin \frac{a}{a} - \arcsin \frac{-a}{a})
\displaystyle{R = \frac{\rho}{2L} (\frac{\pi}{2} - ( - \frac{\pi}{2}))
\displaystyle{R = \pi \frac{\rho}{2L}

แสดงว่าความต้านทานไม่ขึ้นกับรัศมีหรอครับ Huh
« Last Edit: June 03, 2005, 08:31:42 PM by Peace » Logged

mafialy
neutrino
*

« Reply #7 on: June 03, 2005, 08:28:45 PM »

ผมงงตรง พื้นที่หน้าตัด มันน่าจะเป็น ความยาวส่วนโคhง คูณ ด้วยความหนา (ซึ่งก็คือความยาวของโจทย์) ไม่ใช่หรือครับ

police

ผมกำลังลองทำอยู่เหมื่อนกันโดยแบ่งทำพิจารณาเพียงครึ่งซีก แล้วแยกเป็นซีกเล็กๆ

dR = p dx / A

พื้นที่หน้าตัด A = ความหนา * ความยาวส่วนโค้ง

ความยาวส่วนโค้ง = มุม * รัศมี------------------หาต่อไงดี ผมกะว่าจะหาแค่ครึ่งซีกก่อนถ้าทั้งหมดก็คูนมันด้วย 2 ซะเลย� Grin Grin Grin

« Last Edit: June 03, 2005, 08:34:11 PM by mafialy » Logged
Peace
neutrino
*

« Reply #8 on: June 03, 2005, 08:33:04 PM »

A ต้องตั้งฉากกับทิศกระแสไม่ใช่หรอครับ แล้วกระแสวิ่งจากขวาไปซ้าย หรือผมเข้าใจอะไรผิด

mafialy
neutrino
*

« Reply #9 on: June 03, 2005, 08:41:45 PM »

น่าจะเข้าใจถูกแล้วนะครับ แต่ปัญหาคือกระแสมันจะไหลยังไง มันน่าจะไหลแผ่ออกตามแนวรัศมีหรือเปล่าครับ ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน  police
Peace
neutrino
*

« Reply #10 on: June 03, 2005, 08:57:20 PM »

แผ่ออกตามแนวรัศมีนั่นมันต้องมาจากศูนย์กลางสิครับ อันนี้น่าจะมองเป็นท่อน้ำที่เปลี่ยนขนาดได้มั้งครับ ยังไงกระแสก็ไหลไปทางเดิม (ถ้าไม่มีการไหลวน Tongue)

mafialy
neutrino
*

« Reply #11 on: June 03, 2005, 09:21:19 PM »

police police police

ผมมีโจทย์อีกข้อหนึ่งลักษณะไกล้เคียงกับข้อนี้ผมว่าคุณ Peace อ่านแล้วทำได้แน่
โทจย์มีอยู่ว่า ตัวนำรูปเซี้ยวหนึ่งของวงกลมหนา d รัศมีรัศมีภายใน a ภายนอก b มีสภาพต้านทาน p ต่อดังรูป (เฉพาะที่แรเงาสีแดง)

จงหาความต้านทางของตัวนำ

วิธีการทำเขาวาดรูปตามนั้นแหละครับ

dR = p dx / A ; dx คือรัศมีที่เพิ่มขึ่นทีละน้อยๆ

A = ความหนา * คว่ายาวสวนโค้ง = d * (@ x ) ; @ คือมุมนะครับ

ดังนั้นจะได้

dR = p/(d@) * dx/x

R =p/(d@) * ln(b/a)

แต่กรณีของโจทย์ที่เราทำ มันจะเข้ากรณีที่ a เข้าสู่ศูนย์ ผมเลยงงไปไม่ถูกทาง เพราะ limit[ ln(b/a)] เมื่อ a เข้าสู่ศูนย์ R มันจะเข้าสู่อินฟินิตี้ (ไม่รู้ว่าผมหาถูกหรือเปล่าครับ)  เช่น a = 10 กำลัง -100 หรือ -1000 R ยิ่งเพิ่มขึ้น

Peace
neutrino
*

« Reply #12 on: June 03, 2005, 09:29:27 PM »

R เข้าใกล้อนันต์เพราะ ตรงใกล้ๆศูนย์กลางจะมี A น้อยมากๆๆ ทำให้ R ตรงนั้นมาก แล้ว R ทั้งหมดก็มองคล้ายๆต่ออนุกรมก็ได้ครับ

แต่ในข้อ 2 ด้านบนสุดนี้ ถ้าจะทำแบบนี้ก็หมายความว่ากระแสจะไหลไปตามผิวด้านนอกจนถึงตรงกลาง แล้วพุ่งเข้าศูนย์กลาง แล้วพุ่งกลับออกไป ซึ่งไม่ใช่แน่ๆ ครับ

mafialy
neutrino
*

« Reply #13 on: June 03, 2005, 09:38:24 PM »

Grin คุณ อธิบาย ให้ผมได้เข้าใจดีทีเดียวครับตอนแรกสิ่งที่ทำให้ผมงงคือ R มันจะเป็นฟินิตี้ได้ย่างไร เพราะให้ตายยังไงผมก็ยังคิดว่าเราสามารถใช้เครื่องมือวัด R ได้ และมันคงไม่มากจนทำให้เข็มเครื่องวัดพัง............

แต่ในท่างทฤษฎีกับปฏิบัตมันคนละส่วนกัน ทฤษฏีทำได้แน่ๆ แต่ปฏิบัติจะทำให้พื้นที่หน้าตัดเข้าไกล้ศูนย์คงทำไม่ได้แน่ๆ คำอธิบายของคุณทำให้ผมนึกได้  icon adore icon adore icon adore
Peace
neutrino
*

« Reply #14 on: June 03, 2005, 09:44:06 PM »

เครื่องวัดไม่พังหรอกครับ ถ้า R มากๆ ก็ไม่มีกระแสไหล ก็แค่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเอง อิอิ Wink

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น