ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41241 Posts in 6175 Topics- by 8099 Members - Latest Member: mathephobia
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กถามโจทย์ฟิสิกส์เรื่องศักย์ไฟฟ้าครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์ฟิสิกส์เรื่องศักย์ไฟฟ้าครับ  (Read 13881 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
mafialy
neutrino
*

เด็ก ม. ปลาย ความรู้ยังด้อยนัก

« on: June 01, 2005, 10:31:43 PM »

โจย์มีอยู่ว่า.......

ลวดตัวนำยาว L มีความหนาแน่นของประจุต่อหน่วยความยาวเป็น p จงหาศักย์ไฟฟ้า ณ ตำแหน่งเหนือจุดกึ่งลางเส้นลวดเป็นระยะ d .

ผมลองหาดูแล้วมันอยู่ในรูปของ อินทรีกัล 1/f(x) โดยเลขชี้กำลังของ f(x) เป็น 1 ผมอินทีเกรตไม่ถูกเลยครับ.

ระดับ ม.ปลาย อินทรีกัล 1/x dx ยังไม่ได้สอนเลยครับ� Huh

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
« Last Edit: June 02, 2005, 04:11:41 PM by mafialy » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: June 02, 2005, 12:17:10 PM »

....  ผมลองหาดูแล้วมันอยู่ในรูปของ อินทรีกัล 1/f(x) โดยเลขชี้กำลังของ f(x) เป็น 1 ผมอินทีเกรตไม่ถูกเลยครับ.

ระดับ ม.ปลาย อินทรีกัล 1/x dx ยังไม่ได้สอนเลยครับ� Huh

คงต้องเรียนเรื่องการหาปริพันธ์ก่อน ...

mafialy
neutrino
*

เด็ก ม. ปลาย ความรู้ยังด้อยนัก

« Reply #2 on: June 02, 2005, 03:39:31 PM »

อื่ม !! ถ้าเทียบกับความรู้ ม.ปลาย ถื่อว่ายากพอสมควร โดยเฉพาะตรงส่วนของการอินทรีกัลผมกำลังศึกษาอินทรีกัลแคลคูลัสอยู่ตอนนี้ยังทำไม่เสร็จเลยครับ..

ตอนนี้ทำมาได้ถึงตรงนี้ครับ.......(ไม่ได้วาดรูปประกอบ)

� � � � � � V = k {\displaystyle\int_{-L}^{L}� \frac{1}{\sqrt{d^2+x^2}} dx} ; k คือค่าคงที่ค่าหนึ่ง (ผมไม่ได้เขียนหมดครับ)
จัดรูปใหม่
� � � � � � V = k/d {\displaystyle\int_{-L}^{L}� \frac{1}{\sqrt{1+(x/d)^2}} dx}

ใช้คุณสมบัติ  sec^2 A = 1+tan^2 A ให้� x/d = tanA ......ทำมาได้แค่ตรงนี้ผมตายซะแล้วครับเพราะการหาอนุพันธ์ของพวก sin cos tan ผมอ่านไม่รู้เรื่องเลย และมันต้องใช้อินทรีกัล by pass อีก� Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed

.
SuperHelper

« Reply #3 on: June 02, 2005, 06:11:00 PM »

เมื่อได้อินทิกรัลแล้ว วิธีง่ายที่สุดคือเปิดตารางอินทิกรัลดู (ดูในหนังสือแคลคูลัสก็ได้) เราแค่ดัดแปลงอินทิกรัลของเราให้อยู่ในรูปมาตรฐานในตารางเท่านั้น

Peace
neutrino
*

« Reply #4 on: June 02, 2005, 08:41:08 PM »

ลองทำมั่งครับ
จากรูปจะได้ dV = \frac{k \lambda dr}{\sqrt{d^2+r^2}}
แล้ว r = d \tan \theta
จะได้ dr = d \sec^2 \theta d \theta
เขียนใหม่จะได้
dV = k \lambda \frac{d}{\sqrt{d^2+r^2}} \sec^2 \theta d \theta
dV = k \lambda \sec \theta d \theta
\int {\sec \theta }� d\theta� = \ln (\sec \theta� + \tan \theta ) + c
V = k \lambda ln(\sec \theta + \tan \theta)
V = k \lambda ln(\frac{\sqrt{d^2+r^2}}{d} + \frac{r}{d})
แล้วจำกัดขอบเขตแทนค่า เดี๋ยวทำต่อละกันครับ
(ที่ทำงี้เพราะขี้เกียจเปิดดูตารางครับ จำมาจากข้อเชือกมีมวล Shocked)
แต่ท่าทางจะยุ่งกว่ากันเยอะเลย
« Last Edit: June 02, 2005, 08:54:32 PM by Peace » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
Peace
neutrino
*

« Reply #5 on: June 02, 2005, 09:03:12 PM »

กลับมาแล้วครับ หลังจากทำใจได้กะคำตอบ
\displaystyle{V = k \lambda ln(\frac{\sqrt{d^2+L^2/4} + L/2}{\sqrt{d^2+L^2/4} - L/2})}
\displaystyle{V = k \lambda ln(1 + \frac{L}{\sqrt{d^2+L^2/4} - L/2})}
ถ้า L น้อยมากๆจะได้
\displaystyle{V = \frac{k \lambda L}{d}}
« Last Edit: June 02, 2005, 09:18:12 PM by Peace » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

SuperHelper

« Reply #6 on: June 03, 2005, 07:24:20 AM »

เยี่ยม   icon adore icon adore

mafialy
neutrino
*

« Reply #7 on: June 03, 2005, 06:51:02 PM »

icon adore icon adore icon adore ยอดไปเลยครับท่าน

ถามจริงเถอะครับ ม.ปลายโรงเรียนไหนเขาสอนแคลคูลัสกันถึงขนาดนี้เชียวทำไมโรงเรียนผมไม่มีสอนเลย สอนอย่างมากก็แค่สูตรพื้นๆ อย่างอินทรีกัล sin cos tan โรงเรียผมไม่เห็นมีสอนเลย  Embarrassed

Peace
neutrino
*

« Reply #8 on: June 03, 2005, 07:12:24 PM »

ผมเรียนในค่ายสอวน. ครับ ที่รร. ก็มีเท่าที่คุณ mafialy บอกแหละครับ

mafialy
neutrino
*

« Reply #9 on: June 03, 2005, 07:30:02 PM »

police เข้าค่ายน่าสนุกนะครับแถมได้ความรู้อีก ผมบ้านนอกคงไม่สดวก อ่านเองบางครั้งก็ไม่ไหว ปวดหมอง
Peace
neutrino
*

« Reply #10 on: June 03, 2005, 08:05:56 PM »

สอบสสวท.สิครับ  Wink

mafialy
neutrino
*

« Reply #11 on: June 03, 2005, 09:57:24 PM »

ถึงผมไปสอบก็คงไม่ติดหรอกครับ  Grin Grin Grin Grin Grin Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: