ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41524 Posts in 6269 Topics- by 9522 Members - Latest Member: ghodeoun
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความร้อน อุณหภูมิ และพลังงานภายใน  (Read 1102 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ncboss
neutrino
*

« on: December 10, 2019, 06:38:09 PM »

อยากถามว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ?  idiot2

ความร้อน = Process ในการถ่ายทอดพลังงานจากสิ่งแวดล้อมไปยังระบบ เช่นเดียวกับงาน โดยมีทิศทางจากอุณหภูมิสูงไปยังอุณหภูมิต่ำ (เกิดจากโมเลกุลของวัตถุที่มีอุณหภูมิสูง [มีโมเลกุลเคลื่อนที่เร็ว] ชนกับ โมเลกุลของวัตถุที่มีอุณหภูมิต่ำ [มีโมเลกุลเคลื่อนที่ช้า] หลังจากการชนก็ทำให้มีความเร็วเท่ากัน จนเกิดสมดุลทางความร้อน)

โดยความร้อยมีค่าเท่ากับพลังงานความร้อนที่เปลี่ยนแปลงไป (Thermal Energy)

แต่ยังงงกับอุณหภูมิครับว่าจะมีความสัมพันธ์กับความร้อนยังไงครับ

แล้วความจุความร้อนมีผลต่อพลังงานศักย์ในพลังงานภายในหรือเปล่าครับ?
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: December 11, 2019, 11:06:03 AM »

ความร้อนเป็นพลังงานที่ถ่ายโอนจากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่งเพราะสองที่นั้นมีอุณหภูมิต่างกัน

พลังงานที่ถ่ายโอนด้วยวิธีอื่นเราเรียกว่างาน

ncboss
neutrino
*

« Reply #2 on: December 12, 2019, 12:05:06 PM »

แล้ว เทอร์โมมิเตอร์ที่เราวัดทั่วไป มันเป็นอุณหภูมิของสิ่งนั้นจริงๆหรือเปล่าครับ หรือเป็นแค่ อุณหภูมิที่สมดุลแล้วครับ
ncboss
neutrino
*

« Reply #3 on: December 12, 2019, 12:13:09 PM »

แล้ว เทอร์โมมิเตอร์ที่เราวัดทั่วไป มันเป็นอุณหภูมิของสิ่งนั้นจริงๆหรือเปล่าครับ หรือเป็นแค่ อุณหภูมิที่สมดุลแล้วครับ

เพิ่งดูคลิปนี้มาครับ สรุปแล้วอุณหภูมิที่วัดจากการประยุกต์กฎข้อ 0 กับ ความร้อนใช่ไหมครับ

https://www.youtube.com/watch?v=JUQWkBCMYDQ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: December 14, 2019, 08:59:15 PM »

เพิ่งดูคลิปนี้มาครับ สรุปแล้วอุณหภูมิที่วัดจากการประยุกต์กฎข้อ 0 กับ ความร้อนใช่ไหมครับ

ไม่เข้าใจคำถามครับ  idiot2

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: