มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6183 Members - Latest Member: Xyelnight
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ใส่น้ำหนักที่ปลายเชือกที่มีส่วนหนึ่งอยู่บนโต๊ะและอีกส่วนหนึ่งห้อยอยู่
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ใส่น้ำหนักที่ปลายเชือกที่มีส่วนหนึ่งอยู่บนโต๊ะและอีกส่วนหนึ่งห้อยอยู่  (Read 4054 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Alberta
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: January 22, 2006, 11:11:37 PM »

มีเชื่อกยาว L หนัก W วางอยู่บนโต๊ะโดยส่วนที่ห้อยออกมาจากโต๊ะยาว x ถามว่า จะสามารถใส่น้ำหนักที่ปลายเชือกได้อีกมากที่สุดเท่าไรเชือกจึงไม่หล่น
ปล.ข้อนี้ใช้แนวคิดเรื่องโมเมนต์ได้ไหมครับ กำลังสงสัย icon adore icon adore icon adore icon adore

ถ้าโต๊ะลื่น เชือกคงเลื่อนหล่นลงมาแล้ว  ดังนั้นพื้นโต๊ะคงต้องฝืด  ไม่ให้ข้อมูลเกี่ยวกับความเสียดทานมา คงตอบไม่ได้  Sad
« Last Edit: January 23, 2006, 07:41:32 AM by ปิยพงษ์ » Logged
Alberta
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: January 23, 2006, 04:37:25 PM »

ครับ อาจารย์ นี่เป็นข้อสอบเข้าม.4รร.มอ.วิทยานุสรณ์ ที่สงขลาครับ
คือตอนแรกผมก็สงสัยเหมือนกันครับ แต่เพื่อนผมมันใช้เรื่องโมเมนต์อ่าครับ อยากรู้ว่าถ้ามีแรงเสียดทานแล้วจะใช้โมเมนต์ได้ไหมครับ
ขอบคุณมากๆครับ icon adore icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: January 23, 2006, 04:45:47 PM »

ครับ อาจารย์ นี่เป็นข้อสอบเข้าม.4รร.มอ.วิทยานุสรณ์ ที่สงขลาครับ
คือตอนแรกผมก็สงสัยเหมือนกันครับ แต่เพื่อนผมมันใช้เรื่องโมเมนต์อ่าครับ อยากรู้ว่าถ้ามีแรงเสียดทานแล้วจะใช้โมเมนต์ได้ไหมครับ
ขอบคุณมากๆครับ icon adore icon adore

เพื่อนเราเขาทำได้อย่างไรก็ไม่รู้เหมือนกัน Huh  อยากได้ข้อสอบจริง ๆ ที่ไม่ได้จำมา เพราะอาจจำมาไม่ครบ  Cool

ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: January 23, 2006, 07:27:43 PM »

ผมก็ตกใจ เหมือนกัน ไม่เคยใช้โมเมนทำเลย เหอๆๆๆ Shocked

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น