ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40683 Posts in 5998 Topics- by 5758 Members - Latest Member: Pichamon
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แรงในสนามแม่เหล็ก  (Read 10680 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Zhon
neutrino
*

« on: February 23, 2005, 11:51:35 PM »

คือผมสงสัยว่า แรงจากสนามแม่เหล็กไม่ว่าจะกระทำต่อลวดเนื่องจากกระแสไหล หรือจะกระทำต่อวัตถุเนื่องจากการเคลื่อนตัดสนามแม่เหล็กก็ตาม reactionของแรงอยู่ไหนครัีบ ที่ผมคิดไว้คือ นำมันไปเปรียบกับสนามไฟฟ้า ซึ่งแรงreaction ก็จะกระทำต่ออะไรก็ตามที่เป็นต้นกำเนิดของสนาม อย่างนั้นหรือเปล่าครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: February 24, 2005, 08:16:35 AM »

คือผมสงสัยว่า แรงจากสนามแม่เหล็กไม่ว่าจะกระทำต่อลวดเนื่องจากกระแสไหล หรือจะกระทำต่อวัตถุเนื่องจากการเคลื่อนตัดสนามแม่เหล็กก็ตาม reactionของแรงอยู่ไหนครับ ที่ผมคิดไว้คือ นำมันไปเปรียบกับสนามไฟฟ้า ซึ่งแรงreaction ก็จะกระทำต่ออะไรก็ตามที่เป็นต้นกำเนิดของสนาม อย่างนั้นหรือเปล่าครับ

เวลาที่เรามองแรงโน้มถ่วงในรูปของสนามโน้มถ่วงที่วัตถุหนึ่งทำต่ออีกวัตถุหนึ่งนั้น เรามองแรงกิริยา-ปฏิกิริยาอย่างไร
ในเรื่องแม่เหล็กไฟฟ้าที่ไม่ใช่ไฟฟ้าสถิต (ที่จริงในเรื่องอื่นด้วย) บางครั้งเมื่อมองแต่เฉพาะวัตถุ กฎนิวตันข้อที่สามอาจไม่เป็นจริง (กฎการคงตัวของโมเมนตัมใช้ไม่ได้) เราต้องมองว่าสนามมีโมเมนตัมด้วย  ในมุมมองด้านสนาม อนุภาคประจุไฟฟ้ามีแรงกระทำระหว่างกันโดยแลกเปลี่ยนอนุภาคพาหะแรงที่เรียกว่าโฟตอน (อนุภาคคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า)  ในมุมมองนี้อนุภาคประจุไฟฟ้าหนี่งออกแรงแม่เหล็กไฟฟ้าทำต่ออีกอนุภาคหนึ่งโดยการปล่อยโฟตอนออกไป โมเมนตัมของมันเปลี่ยนไป โดยถูกถ่ายโอนไปให้โฟตอน  เมื่ออนุภาคอีกอนุภาคหนึ่งได้รับโฟตอน ก็จะได้รับโมเมนตัมนี้ไป โมเมนตัมที่เปลี่ยนไปต่อเวลาก็คือแรงนั่นเอง  คำตอบของคำถามข้างบนอยู่ที่ต้นกำเนิดของสนามแม่เหล็กว่าคืออนุภาคประจุไฟฟ้าใด  ในขณะนี้เรามองว่าสนามแม่เหล็กเกิดจากประจุเคลื่อนที่ ไม่ว่าจะเป็นแม่เหล็กไฟฟ้าที่เกิดจากประจุเคลื่อนที่ในเส้นลวด หรือแม่เหล็กถาวรที่เกิดจากประจุเคลื่อนที่ในสารแม่เหล็ก

Zhon
neutrino
*

« Reply #2 on: February 26, 2005, 07:35:16 PM »

ขอบคุณครับ
last
neutrino
*

« Reply #3 on: March 03, 2005, 10:55:52 PM »

น่าสนใจดีครับ
แต่ผมยังสงสัยคำว่า โมเมนตัมของสนามอยู่ครับ
เนื่องจากตัวสนามไม่มีการเคลื่อนที่?
เราจะรู้โมเมนตัมได้อย่างไรครับ หรือมีการนิยามโมเมนตัมใหม่ Huh
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: March 04, 2005, 08:05:25 PM »

น่าสนใจดีครับ
แต่ผมยังสงสัยคำว่า โมเมนตัมของสนามอยู่ครับ
เนื่องจากตัวสนามไม่มีการเคลื่อนที่?
เราจะรู้โมเมนตัมได้อย่างไรครับ หรือมีการนิยามโมเมนตัมใหม่ Huh

เอาง่าย ๆ ก่อนนะ เพราะหนูยังเรียนไม่ถึง

หนูคงรู้ว่าแสงเป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ซึ่งประกอบด้วยสนามไฟฟ้าและสนามแม่เหล็กที่เคลื่อนที่แผ่ออกไป และหนูก็คงเคยเรียนว่า อนุภาคโฟตอนของแสงมีพลังงานและโมเมนตัม ใช่ไหมจ๊ะ  ถ้าจะเอามากกว่านี้คงต้องรอให้หนูเรียนสูงกว่านี้และตั้งใจเรียนมากกว่านี้หน่อยนะจ๊ะ

last
neutrino
*

« Reply #5 on: March 14, 2005, 01:43:47 PM »

ขอบคุณครับ
จะพยายามครับ
 Undecided
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น