ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40617 Posts in 5976 Topics- by 5629 Members - Latest Member: aeclubwoi
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ทิศทางของแรงเสียดทาน  (Read 2225 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« on: October 28, 2016, 09:59:14 AM »

ทิศทางของแรงเสียดทาน

* th_direction_of_friction.jpg (73.55 KB, 1050x1256 - viewed 729 times.)
« Last Edit: October 28, 2016, 10:02:23 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Aguero
neutrino
*

« Reply #1 on: October 28, 2016, 11:35:21 AM »

ทิศทางของแรงเสียดทาน
ขอลองตอบดูนะครับ
ขาขึ้น ผมใล้หลักอนุรักษ์พลังงาน v cm กำลังลดลง
แสดงว่าความเร็วเชิงมุมกำลังเพิ่มขึ้น แรงเสียดทานควรมีทิศลง ใช่มั้ยครับอาจารย์
ขาลง v cm มากขึ้น ความเร็วเชิงมุมควรลดลง แต่ทีนี้มันเปลี่ยนทิศแล้ว
ดังนั้นแรงเสียดทานก็ควรทิศลงเหมือนเดิม ใช่มั้ยครับอาจารย์
SuperHelper

« Reply #2 on: October 28, 2016, 12:31:32 PM »

Aguero ผิดครับ

แรงเสียดทานในกรณีนี้เป็นแรงเสียดทานจลน์หรือแรงเสียดทานสถิต
เวลาดูแรงเสียดทานให้ดูที่ผิวที่สัมผัสกัน

Aguero
neutrino
*

« Reply #3 on: October 28, 2016, 02:12:14 PM »

Aguero ผิดครับ

แรงเสียดทานในกรณีนี้เป็นแรงเสียดทานจลน์หรือแรงเสียดทานสถิต
เวลาดูแรงเสียดทานให้ดูที่ผิวที่สัมผัสกัน
ครับ ขอลองอีกนะครับ Smiley
ดูเฉพาะที่ผิวสัมผัส มีทิศ v เนื่องจากการหมุน ลงล่าง แรงเสียดทานจึงควรมีทิศขึ้นครับ?
กลับกันถ้าขาลง ควรมีทิศลง ถูกมั้ยครับ?
แล้วทำไมวิธีแรกของผมผิดครับ หรือว่ากฎอนุรักษ์พลังงานใช้ในกรณีนี้ไม่ได้?
SuperHelper

« Reply #4 on: October 28, 2016, 05:05:33 PM »

^ ผิดครับ

ไม่เกี่ยวกับกฎอนุรักษ์พลังงานเลย

ได้ใช้เงื่อนไขที่โจทย์กำหนดว่าเป็นการกลิ้งโดยไม่ไถลหรือเปล่าครับ

Aguero
neutrino
*

« Reply #5 on: October 28, 2016, 09:07:35 PM »

^ ผิดครับ

ไม่เกี่ยวกับกฎอนุรักษ์พลังงานเลย

ได้ใช้เงื่อนไขที่โจทย์กำหนดว่าเป็นการกลิ้งโดยไม่ไถลหรือเปล่าครับ
ครับ Smiley ขอลองอีกนะครับ
ถ้าผมนะใช้เงื่อนไขกลิ้งไม่ไถล ผมใช้ตรงจุดบนสุดของทรงกลม ได้มั้ยครับ
เลยได้ว่าจุดนี้มีความเร็วสุทธิขึ้นบน มีความพยายามเคลื่อนที่สัมพัทธ์ไถลขึ้นไป ดังนั้นแรงเสียดทานควรมีทิศลงมั้ยครับ?
ส่วนขาลง ก็ตรงข้ามครับ ควรมีทิศขึ้นครับ?
Kua
neutrino
*

« Reply #6 on: October 28, 2016, 11:35:57 PM »

ตอบทิศขึ้นทั้งขาขึ้นและขาลงหรือเปล่าครับ (ข้อ3)
SuperHelper

« Reply #7 on: October 29, 2016, 06:24:12 AM »

ตอบทิศขึ้นทั้งขาขึ้นและขาลงหรือเปล่าครับ (ข้อ3)

ขอคำอธิบายครับ  ที่สำคัญคือเหตุผลครับ

Kua
neutrino
*

« Reply #8 on: October 29, 2016, 08:53:07 PM »

ขอคำอธิบายครับ  ที่สำคัญคือเหตุผลครับ
ตอนขึ้นวัตถุหมุนในทิศตามทวนเข็ม แต่มันจะค่อยๆหมุนช้าลง ดังนั้นตอนขึ้นจะเกิดโมเมนต์ในทิศตามเข็มจากแรงเสียดทาน(แรงเสียดทานทิศขึ้น) และตอนลงวัตถุจะหมุนตามเข็มเร็วขึ้น ดังนั้นตอนลงจะเกิดโมเมนต์ในทิศตามเข็มจากแรงเสียดทานเช่นกัน(แรงเสียดทานทิศขึ้น)ครับ
SuperHelper

« Reply #9 on: October 29, 2016, 08:55:49 PM »

^ ใช่ครับ  ถ้าเราคิดทอร์กรอบจุดศูนย์กลางมวล ทิศทางของแรงเสียดทานต้องเป็นอย่างนั้นครับ

Kua
neutrino
*

« Reply #10 on: October 30, 2016, 12:27:34 AM »

^ ใช่ครับ  ถ้าเราคิดทอร์กรอบจุดศูนย์กลางมวล ทิศทางของแรงเสียดทานต้องเป็นอย่างนั้นครับ
แต่มันกลิ้งแบบไม่ไถลนี่ครับ แล้วทำไมถึงเกิดแรงเสียดทานได้ล่ะครับ?
SuperHelper

« Reply #11 on: October 30, 2016, 07:33:45 AM »

แต่มันกลิ้งแบบไม่ไถลนี่ครับ แล้วทำไมถึงเกิดแรงเสียดทานได้ล่ะครับ?

นั่นแหละคือประเด็นสำคัญ  ถ้ามันกลิ้งแบบไม่ไถลบนพื้นระดับและไม่มีแรงอื่นมาดึงมันในแนวระดับแรงเสียดทานสถิตจะไม่มี
ในกรณีกลิ้งโดยไม่ไถลบนพื้นเอียงจะมีส่วนประกอบแรงน้ำหนักพยายามดึงมันให้ไถลลงมาจึงเกิดแรงเสียดทานสถิตต้านการที่จะไถลลง แรงเสียดทานจึงมีทิศทางขึ้นทั้งขาขึ้นและขาลง

Kua
neutrino
*

« Reply #12 on: October 30, 2016, 11:13:02 AM »

นั่นแหละคือประเด็นสำคัญ  ถ้ามันกลิ้งแบบไม่ไถลบนพื้นระดับและไม่มีแรงอื่นมาดึงมันในแนวระดับแรงเสียดทานสถิตจะไม่มี
ในกรณีกลิ้งโดยไม่ไถลบนพื้นเอียงจะมีส่วนประกอบแรงน้ำหนักพยายามดึงมันให้ไถลลงมาจึงเกิดแรงเสียดทานสถิตต้านการที่จะไถลลง แรงเสียดทานจึงมีทิศทางขึ้นทั้งขาขึ้นและขาลง
แล้วทำไมเมื่อมีแรงมากระทำผ่านจุด CM จึงต้องเกิดแรงเสียดทานด้วยล่ะครับ ทั้งๆที่ v ระหว่างจุดที่สัมผัสก็เท่ากับ 0 เพราะเป็นการกลิ้งแบบไม่ไถล
SuperHelper

« Reply #13 on: October 30, 2016, 01:19:03 PM »

...
แล้วทำไมเมื่อมีแรงมากระทำผ่านจุด CM จึงต้องเกิดแรงเสียดทานด้วยล่ะครับ ทั้งๆที่ v ระหว่างจุดที่สัมผัสก็เท่ากับ 0 เพราะเป็นการกลิ้งแบบไม่ไถล

มันมีความพยายามทำให้เกิดการไถล

นึกถึงกรณีกล่องวางอยู่บนพื้นฝืดก็ได้ ถ้าเราดันกล่องในแนวระดับ (ให้แนวแรงผ่านจุดศูนย์กลางมวลด้วยก็ได้) แต่กล่องอยู่กับที่ (ไม่ไถล) มีแรงเสียดทานสถิตต้านแรงผลักไหม

Kua
neutrino
*

« Reply #14 on: October 30, 2016, 04:18:49 PM »

...

มันมีความพยายามทำให้เกิดการไถล

นึกถึงกรณีกล่องวางอยู่บนพื้นฝืดก็ได้ ถ้าเราดันกล่องในแนวระดับ (ให้แนวแรงผ่านจุดศูนย์กลางมวลด้วยก็ได้) แต่กล่องอยู่กับที่ (ไม่ไถล) มีแรงเสียดทานสถิตต้านแรงผลักไหม
งั้นถ้ามีวัตถุทรงกลมกลิ้งแบบไถลไปด้านขวา แรงเสียดทานจะมีทิศไปด้านซ้าย จนกว่าจะเป็นการกลิ้งแบบไม่ไถล พอเข้าสู่การกลิ้งแบบไม่ไถล ก็จะไม่มีแรงเสียดทานมากระทำ วัตถุก็จะกลิ้งแบบนั้นไปเรื่อยๆตลอดกาลเลยใช่ไหมครับ(สมมติไม่มีแรงอื่นกระทำนอกจากแรงเสียดทาน)
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น