ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40624 Posts in 5981 Topics- by 5644 Members - Latest Member: Ittinun_menon
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: มวลสองก้อนผูกเชือกผ่านรู  (Read 1162 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Aguero
neutrino
*

« on: September 28, 2015, 03:04:52 PM »

จากหนังสือของ อ.ปิยพงษ์ ข้อ 5-102 ครับ
ช่วยชี้แนะการเขียนสมการการเคลื่อนที่หน่อยครับ

* 1.jpg (82.76 KB, 800x850 - viewed 243 times.)
อภิชาตเมธี
neutrino
*

« Reply #1 on: September 28, 2015, 03:52:05 PM »

ข้อนี้ไม่ต้องเขียนสมการการเคลื่อนที่ครับ เพราะโจทย์ต้องการให้ระบบอยู่ในสมดุล เพราะงั้นเราทำให้วัตถุแต่ละก้อนอยู่ในสมดุลแรงก็พอครับ
Aguero
neutrino
*

« Reply #2 on: September 28, 2015, 03:54:50 PM »

ข้อนี้ไม่ต้องเขียนสมการการเคลื่อนที่ครับ เพราะโจทย์ต้องการให้ระบบอยู่ในสมดุล เพราะงั้นเราทำให้วัตถุแต่ละก้อนอยู่ในสมดุลแรงก็พอครับ
แบบนี่ง่ายๆตอบ v= \sqrt{Mgr/m} เลยใช่มั้ยครับ
แต่ถ้าไม่กำหนดให้สมดุล จะเขียนสมการการเคลื่อนที่ยังไงครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: September 30, 2015, 03:48:44 PM »

...
แต่ถ้าไม่กำหนดให้สมดุล จะเขียนสมการการเคลื่อนที่ยังไงครับ

ใช้กฎข้อที่สองของนิวตันในรูปของพิกัดขั้ว (polar coordinates) (r,\theta) 
เพราะฉะนั้นจะต้องไปหามาก่อนว่าความเร่งในรูปพิกัดขั้วมีหน้าตาเป็นอย่างไร

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น