ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40822 Posts in 6027 Topics- by 5973 Members - Latest Member: Ganniga
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ความเร็วของภาพขณะใดขณะหนึ่ง  (Read 3830 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Aguero
neutrino
*

« on: September 15, 2015, 07:31:16 PM »

พอดีผมไปสอบ สอวน มช ครับ
ทีนี้โจทย์มีอยู่ว่า
"นักดูนกส่องกล้องเลนส์นูน(f=25 cm) ดูนก ที่ 10 m แล้วนกบินหนี ความเร็ว 2.5 m/s แล้วนักดูนกจะเห็นภาพเคลื่อนที่อย่างไร ด้วยความเร็วเท่าไร"

ในห้องสอบ ผมทำไม่ได้เลยลองค้นหาใน forum นี้ดูครับ เลยได้
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php?topic=4879.0

ตกลงทำคล้ายๆกันเลยใช่มั้ยครับ แค่เปลี่ยน f เป็นบวก (เลนส์นูน)?
แล้วเรารู้ได้ยังไงครับ ว่าต้องใช้ความเร็วขณะใดขณะหนึ่ง ? เราพิจารณาว่าไม่มีเวลาที่เค้ากำหนดมาใช่มั้ยครับ ? แสดงว่าถ้ากำหนดเพิ่มว่า เมื่อผ่านไป 2 นาที  เราก็ใช้แบบนี้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ
โดยเปลี่ยนไปหา  ds^{\prime}/dt=(s^{\prime}_2-s^{\prime}_1)/2 อย่างนี้ใช่มั้ยครับ?
รบกวน อ. ครับ Smiley

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: September 17, 2015, 09:49:11 AM »

ความเร็วที่โจทย์ให้มาเป็นความเร็วขณะหนึ่งเมื่อวัตถุอยู่ที่ระยะ 10 m ดังนั้นความเร็วของภาพที่ถามก็ต้องเป็นความเร็วที่สอดคล้องกัน คือเป็นความเร็วขณะหนึ่งด้วย

ถ้าเวลาผ่านไป 2 นาที เราก็หาความเร็วขณะหนึ่งของภาพที่ตำแหน่งใหม่ ความเร็วของภาพจะขึ้นกับตำแหน่งวัตถุขณะนั้น ไม่ใช่ความเร็วเฉลี่ยอย่างที่เขียนมา
« Last Edit: September 17, 2015, 09:52:10 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Aguero
neutrino
*

« Reply #2 on: September 17, 2015, 10:01:58 PM »

ผมอ่านโจทย์ไม่เข้าใจเองครับ
ขอบคุณ อาจารย์ มากๆครับ
 Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น