มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6112 Members - Latest Member: Pii
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แรงครับ  (Read 5446 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
esc0264
neutrino
*

« on: August 28, 2015, 09:03:16 PM »

ผมงงว่าเวลาเราอยากให้วัตถุเคลื่อนที่ด้วยความเร่งคงที่ต้องออกแรงตลอดไหมครับหรือออกแรงลัพธ์เพียงแค่รอบเดียวแล้วมันเร่งไปตลอดเองเลยครับทําให้ผมงงเรื่องแรงเป็นอย่างมากช่วยหน่อยนะครับ Smiley เช่น แรงเสียดทาน ที่กระทํากับวัตถุตลอดมันทําให้วัตถุเร่งๆขึ้นตลอดไหมครับถ้ามันออกแรงลัพธ์เพียงรอบเดียวแล้วเร่งเองทําให้ถ้ามันออกแรงทุกๆช่วงที่เคลื่ิอนที่มันจะมีความเร่งทิศลงมากขึ้นไหมครับมันขัดกับกฎข้อ 2 นิวตันครับ เป็นต้น

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: August 29, 2015, 10:31:25 AM »

สภาพธรรมชาติ (เมื่อไม่มีแรงใดทำกับวัตถุ) คือเคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงตัวเทียบกับกรอบอ้างอิงเฉื่อย ถ้ามันเคลื่อนที่อยู่แล้วไม่ต้องใช้แรงใดทำกับมันอีกต่อไปเพื่อให้เคลื่อนที่ด้วยความเร็วคงตัว (แนวเดิม เร็วเท่าเดิม)

ถ้าต้องการเปลี่ยนสภาพการเคลื่อนที่ (เปลี่ยนทิศทาง เปลี่ยนขนาดให้เร็วขึ้น ช้าลง) ต้องมีแรงที่ไม่เป็นศูนย์ทำต่อวัตถุ

ถ้าตอนแรกวัตถุอยู่นิ่งแล้วเราต้องการให้เคลื่อนที่ เราก็ออกแรงทำต่อมันไประยะหนึ่ง เมื่อถึงความเร็วที่ต้องการแล้วก็หยุดกระทำ มันจะเคลื่อนที่ไปต่อด้วยความเร็วคงตัวเองโดยไม่ต้องใชแรงอีกแล้ว

แรงเสียดทานเป็นแรงที่เกิดขึ้นเมื่อมีการเคลื่อนที่สัมพัทธ์ระหว่างผิวสัมผัสสองผิว หรือเมื่อมีความพยายามเคลื่อนที่สัมพัทธ์ระหว่างผิวสัมผัสสองผิว และมีทิศทางต้านการเคลื่อนที่สัมพัทธ์หรือการเคลื่อนที่สัมพัทธ์ที่จะเกิดขึ้นถ้าไม่มีแรงเสียดทาน

esc0264
neutrino
*

« Reply #2 on: September 03, 2015, 07:56:01 PM »

ขอบคุณครับ 2funny
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น