มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8029 Members - Latest Member: กชกร อยู่เล่ห์
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ล้อจักรยาน พื้นหมุนได้ กับความเร็วเชิงมุม
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ล้อจักรยาน พื้นหมุนได้ กับความเร็วเชิงมุม  (Read 4102 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
bambam0802
neutrino
*

« on: May 06, 2015, 10:25:13 PM »

โจทย์มันถามประมาณว่าถ้าคนถือล้อที่หมุนด้วยความเร็วนึงในแนวตั้งฉากกับพื้นอยู่ซึ่งยืนบนพื้นที่หมุนได้อยู่ พอพลิกมันเป็นแนวนอนแล้ว คนก็จะหมุนไปด้วย ด้วยความเร็วนึง moment of inertia ของคนคือเท่าไหร่

ซึ่งผมก็พอเข้าใจว่าต้องใช้อนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุมทำ แต่ผมงงตรงที่เฉลยมันบอกว่าตอนหลังจากพลิกล้อความเร็วเชิงมุมของล้อเท่ากับคนด้วย ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ ผู้รู้ช่วยชี้แนะทีครับ

Edit: แปลคำถามมั่วมากครับ แหะๆ
« Last Edit: May 10, 2015, 11:23:09 PM by bambam0802 » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: May 07, 2015, 05:31:58 AM »

ขอดูที่เขาเฉลยหน่อยครับ โจทย์จากหนังสืออะไรครับ

bambam0802
neutrino
*

« Reply #2 on: May 07, 2015, 09:49:40 AM »

ขอดูที่เขาเฉลยหน่อยครับ โจทย์จากหนังสืออะไรครับ
Engineering Mechanics Dynamics 6th edition J.L. Meriam ครับอาจารย์
แต่เฉลยเป็นของ solution manual นะครับ
SuperHelper

« Reply #3 on: May 07, 2015, 08:42:03 PM »

เขาเฉลยถูกแล้ว

ใช้หลักอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุมในทิศแนวดิ่ง

ตอนหลังล้อมันถูกบิดให้ทิศทางของโมเมนตัมเชิงมุมอยู่ในแนวระดับ โมเมนตัมเชิงมุมรอบแกนที่ผ่าน CM ของล้อในแนวดิ่งจึงไม่มี  โมเมนตัมเชิงมุมในแนวดิ่งตอนหลังจึงมีแต่ที่เกิดจากการหมุนของคน (บวกแท่นยืนที่โจทย์ไม่คำนึงถึง) บวกล้อ (ซึ่งต้องใช้ทฤษฎีแกนขนานและแกนตั้งฉาก เพราะล้ออยู่ห่างจากแกนหมุนของฐานและแกนล้ออยู่ในแนวระดับ)

bambam0802
neutrino
*

« Reply #4 on: May 10, 2015, 11:12:58 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ

ผมขอถามเพิ่มเติมได้ไหมครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็นถือล้อให้แกนหมุนอยู่ในแนวระดับก่อนแล้วบิดให้แกนหมุนอยู่ในแนวดิ่ง

1.เราจะหาคำตอบของข้อนี้ไม่ได้ใช่ไหมครับ

2.หน้าตาของโมเมนตัมเชิงมุมของล้อรอบจุดศูนย์กลางของพื้นหมุนมันจะเป็นยังไงครับ ใช้หลักการ superposition แบบเอาโมเมนตัมเชิงมุมของล้อที่ไม่หมุนซึ่งอยู่บนพื้นหมุน mvr บวกกับโมเมนตัมเชิงมุมที่ล้อมันหมุนอยู่กับพื้นเฉยๆที่ห่างจากจุดศูนย์กลางเท่ากับ 0.6 m     \frac{1}{2}\bar{I}\omega^{2} + mvr หรือเปล่าครับ
« Last Edit: May 10, 2015, 11:21:43 PM by bambam0802 » Logged
SuperHelper

« Reply #5 on: May 11, 2015, 07:02:30 PM »

...
ถ้าเปลี่ยนเป็นถือล้อให้แกนหมุนอยู่ในแนวระดับก่อนแล้วบิดให้แกนหมุนอยู่ในแนวดิ่ง

1.เราจะหาคำตอบของข้อนี้ไม่ได้ใช่ไหมครับ

...

น่าจะใช้หลักอนุรักษ์โมเมนตัมเชิงมุมในแนวดิ่งได้ เดิมในแนวดิ่งมันมีค่าเท่ากับศูนย์

...

2.หน้าตาของโมเมนตัมเชิงมุมของล้อรอบจุดศูนย์กลางของพื้นหมุนมันจะเป็นยังไงครับ ใช้หลักการ superposition แบบเอาโมเมนตัมเชิงมุมของล้อที่ไม่หมุนซึ่งอยู่บนพื้นหมุน mvr บวกกับโมเมนตัมเชิงมุมที่ล้อมันหมุนอยู่กับพื้นเฉยๆที่ห่างจากจุดศูนย์กลางเท่ากับ 0.6 m     \frac{1}{2}\bar{I}\omega^{2} + mvr หรือเปล่าครับ

ตรงนี้น่าจะเป็น \omega เฉย ๆ ไม่ต้องยกกำลังสอง

ใช้ความจริงที่ว่า โมเมนตัมเชิงมุมของวัตถุแยกเขียนได้เป็นผลบวกของโมเมนตัมเชิงมุมของจุดศูนย์กลางมวล บวกกับ โมเมนตัมเชิงมุมรอบจุดศูนย์กลางมวล

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น