ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40720 Posts in 6008 Topics- by 5861 Members - Latest Member: oatmmm
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ระดับน้ำในหลอดแก้ว  (Read 2914 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: November 04, 2014, 08:18:48 PM »

โจทย์จากข้อสอบ EJU 2008 2nd Session (The Examination for Japanese University Admission for International Students) ครับ

ผมทำโดยใช้เงื่อนไขความดันที่ก้นถังมีค่าเท่ากันทุกจุด เขียนกราฟได้ข้อ 1 ครับ

แต่เฉลยตอบข้อ 3 ครับ  buck2 ไม่ทราบว่าทำอย่างไรครับ แนะวิธีก็ได้ครับผม  icon adore

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  smitten

* image.jpg (102.48 KB, 670x892 - viewed 490 times.)
« Last Edit: November 04, 2014, 08:23:30 PM by CanonX » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: November 06, 2014, 08:00:05 AM »

ตอนที่ระดับน้ำภายในและภายนอกเท่ากัน ความดันภายในหลอดมีค่าเท่ากับความดันบรรยากาศภายนอก และเมื่อใช้กฎของก๊าซอุดมคติ จะได้ว่า : P_{\text{atm}}AL = nRT  โดยที่ A คือพื้นที่หน้าตัดของหลอด ส่วนตัวแปรอื่นเป็นปริมาณตามปรกติที่ใช้ทั่วไป

ตอนที่ดึงหลอดขึ้นไป ความดันที่ผิวน้ำในหลอดต่ำกว่าความดันบรรยากาศภายนอกและมีค่าเท่ากับ  P_{\text{atm}} - \rho g \ell

และตามกฎของก๊าซอุดมคติ เราได้ว่า \left(P_{\text{atm}} - \rho g \ell\right) Ay = nRT = P_{\text{atm}}AL

เมื่อจัดรูปสมการ จะได้ว่า y = \dfrac{P_{\text{atm}}L}{P_{\text{atm}} - \rho g \ell}
« Last Edit: November 06, 2014, 05:02:43 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

CanonX
neutrino
*

« Reply #2 on: November 06, 2014, 09:50:01 AM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับผม  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น