ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40626 Posts in 5981 Topics- by 5644 Members - Latest Member: Ittinun_menon
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบระดับม.5ปลายค่าย1  (Read 7806 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
WPMcB1997
neutrino
*

« Reply #15 on: October 29, 2014, 05:24:36 PM »

ขอลองหน่อยครับ

ข้อ 3 Part 2 ของ อ.อนันตสินครับ

จากกฎข้อที่ 1 ของ Thermodynamics : \delta Q= \delta U +\delta W

เนื่องจากกระบอกสูบเป็นตัวนำความร้อนที่ดี เลยจัดเป็นกระบวนการแบบ Isothermal ดังนั้น \delta U = 0

จะได้ว่า Q = W = nRTln(\frac{V_{f}}{V_{i}}) = P_{i}V_{i}ln(\frac{h_{f}}{h_{i}})

และเนื่องจาก P_{i} = P_{0} + \frac{Mg}{A} และ V_{i} = Ah_{i}

จะได้ Q = W = (P_{0}A + Mg)h_{i}ln(\frac{h_{f}}{h_{i}})

กดเครื่องคิดเลข ได้ W = Q \approx -7.05 J

แต่ W อันนี้ เป็นงานที่เกิดจากทั้งความดันบรรยากาศ และแรง F ด้วย

ดังนั้นต้องหักลบงานจากบรรยากาศเสียก่อน ซึ่งคือ W_{atm} = P_{atm}A(h_{f}-h_{i}) \approx -6.08 J

งานที่แรง F ทำเลยเหลือ W - W_{atm} = -0.97 J

รบกวนช่วยเช็คด้วยนะครับ  smitten
งานที่ติด -0.97ของแรงFเป็นงานภายในหนิครับ แต่Fที่ออกเป็นแรงภายนอกคำตอบต้องเป็น0.97รึเปล่าครับ แล้วก็งานของแรงFต้องลบงานเนื่องจากน้ำหนักลูกสูบด้วยรึเปล่าครับ

แก้แล้วครับ  smitten
มะตูม Kitabodin
Conan is a physicist
neutrino
*

555

« Reply #16 on: December 10, 2014, 06:37:56 AM »

ผมอยากทราบว่าในกลศาสตร์ข้อแรก \dfrac{dR}{dt}=\dfrac{dx}{dt} ใช่ไหมครับ

[img alt=]http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/7/7c/Go-home.svg/100px-Go-home.svg.png[/img]
Pun
neutrino
*

« Reply #17 on: December 10, 2014, 03:58:52 PM »

ผมอยากทราบว่าในกลศาสตร์ข้อแรก \dfrac{dR}{dt}=\dfrac{dx}{dt} ใช่ไหมครับ

เมื่อ
 R= \frac{ \sqrt{1+4x^{2} } }{2cos^{2} \theta  }
แล้ว \dfrac{dR}{dt} ไม่เท่ากับ \dfrac{dx}{dt}
 \dfrac{dR}{dt} เป็นความเร็วในแนวรัศมีหรือความเร็วเข้าสู่ศูนย์กลางในแต่ละตำแหน่ง
ส่วน \dfrac{dx}{dt} เป็นความเร็วในแนวระดับ
« Last Edit: December 10, 2014, 05:36:36 PM by Pun » Logged
neutrino
*

555

« Reply #18 on: December 11, 2014, 07:54:48 PM »

เมื่อ
 R= \frac{ \sqrt{1+4x^{2} } }{2cos^{2} \theta  }
แล้ว \dfrac{dR}{dt} ไม่เท่ากับ \dfrac{dx}{dt}
 \dfrac{dR}{dt} เป็นความเร็วในแนวรัศมีหรือความเร็วเข้าสู่ศูนย์กลางในแต่ละตำแหน่ง
ส่วน \dfrac{dx}{dt} เป็นความเร็วในแนวระดับ
คือผมหมายถึง ถ้าคนที่อยู่ที่จุดศูนย์กลางความโค้งเป็นผู้สังเกต ตำแหน่งของวัตถุก็คือ \vec R ความเร็วก็คือ \dfrac{d\vec R}{dt}ซึ่งมันเท่ากับ \dfrac{dx}{dt}\hat i+\dfrac{dy}{dt}\hat j ที่จุดต่ำสุด \dfrac{dy}{dt}\hat j=0 ผมก็เลยได้ว่า  \dfrac{d\vec R}{dt}=\dfrac{dx}{dt}\hat i ถ้าคิดเฉพาะขนาดก็ \dfrac{d R}{dt}=\dfrac{dx}{dt} ถูกปะครับ
« Last Edit: December 11, 2014, 08:10:39 PM by มะตูม Kitabodin » Logged

[img alt=]http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/7/7c/Go-home.svg/100px-Go-home.svg.png[/img]
Pun
neutrino
*

« Reply #19 on: December 12, 2014, 07:25:05 PM »

เมื่อ
คือผมหมายถึง ถ้าคนที่อยู่ที่จุดศูนย์กลางความโค้งเป็นผู้สังเกต ตำแหน่งของวัตถุก็คือ \vec R ความเร็วก็คือ \dfrac{d\vec R}{dt}ซึ่งมันเท่ากับ \dfrac{dx}{dt}\hat i+\dfrac{dy}{dt}\hat j ที่จุดต่ำสุด \dfrac{dy}{dt}\hat j=0 ผมก็เลยได้ว่า  \dfrac{d\vec R}{dt}=\dfrac{dx}{dt}\hat i ถ้าคิดเฉพาะขนาดก็ \dfrac{d R}{dt}=\dfrac{dx}{dt} ถูกปะครับ
เท่ากันที่จุดล่างสุด แต่ที่จุดอื่นไม่เท่ากันครับ
neutrino
*

555

« Reply #20 on: December 13, 2014, 09:28:27 PM »

ขอบคุณมากครับ ***ตอนแรกผมลืมบอกว่าจุดล่างขอบพระคุณมากครับ  smitten smitten smitten

Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น