ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40687 Posts in 5999 Topics- by 5758 Members - Latest Member: Pichamon
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กวงจรไฟฟ้ากระแสตรงที่มีตัวต้านทานและตัวเก็บประจุ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: วงจรไฟฟ้ากระแสตรงที่มีตัวต้านทานและตัวเก็บประจุ  (Read 4133 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: September 10, 2014, 02:02:01 AM »

ไม่ทราบว่าโจทย์ข้อนี้ทำแบบม.ปลายอย่างไรครับ ผมทำเป็นแค่วิธีใช้กฎของ Kirchoff วนแล้วแก้สมการอนุพันธ์ ซึ่งเสียเวลามาก ไม่น่าจะทำได้ทันครับ (และคิดว่าเกินม.ปลาย) เลยอยากรบกวนหน่อยครับ

ขอโทษที่รบกวนและขอขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ  smitten

(โจทย์ EJU 2012 1st Session ครับ เฉลยข้อ 2) 5.0 V ครับ)

* image.jpg (88.94 KB, 745x560 - viewed 409 times.)
« Last Edit: September 10, 2014, 01:39:10 PM by CanonX » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: September 10, 2014, 08:13:23 AM »

ผมได้5 Vครับ
ปล.เดี๋ยววิธีทำผมจะมาลงทีหลังนะครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #2 on: September 10, 2014, 01:24:13 PM »

น่าจะต้องใช้กฎของ Kirchhoff   ตัวเก็บประจุไฟฟ้าไม่ได้ต่อกันแบบง่าย ๆ

CanonX หาข้อสอบได้ที่ไหนครับ  อยากได้บ้าง  smitten

CanonX
neutrino
*

« Reply #3 on: September 10, 2014, 01:38:57 PM »

น่าจะต้องใช้กฎของ Kirchhoff   ตัวเก็บประจุไฟฟ้าไม่ได้ต่อกันแบบง่าย ๆ

CanonX หาข้อสอบได้ที่ไหนครับ  อยากได้บ้าง  smitten

ใช้กฎของ Kirchoff โดยสมมติว่าเวลาผ่านไปนานแล้วได้เลยใช่ไหมครับ (กระแสคงที่) ก่อนที่ผมจะทำแบบแก้สมการอนุพันธ์ ผมก็ลองทำโดยสมมติว่าเวลาผ่านไปนานแล้วดูก่อนครับ แต่เหมือนว่าคำตอบจะไม่ตรง ถ้าวิธีถูกอาจจะเป็นเพราะผมสะเพร่าเอง  bang head

ข้อสอบผมเอามาจากหนังสือ EJU 2012 1st Session ของผมเองครับ เข้าใจว่าไม่น่าจะมีเผยแพร่ทาง Internet ถ้าไม่มีใครสแกนลงครับ ก่อนผมจะสั่งผมก็ลองหาข้อสอบหลายๆปีก็ไม่เจอครับ

ข้อสอบ EJU (Examination for Japanese University Admission for International Student) เป็นข้อสอบสำหรับนักศึกษาต่างชาติที่ประสงค์จะเข้าศึกษาต่อในสถาบันอุดมศึกษาในญี่ปุ่นครับ ดำเนินการสอบโดย Japan Student Services Organization (JASSO) ครับ

รายละเอียดสำหรับการจัดสอบในประเทศไทย http://www.jeic-bangkok.org/?eju,28

ทาง JASSO ได้เปิดเผยข้อสอบเพียง 1 ชุดครับ คือ EJU 2010 1st Session http://www.jasso.go.jp/eju/examination_e.html

ส่วนปีอื่นๆน่าจะต้องสั่งจากร้านขายหนังสือญี่ปุ่นครับ อย่างของผมเองสั่งจาก amazon japan ครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: September 10, 2014, 03:02:09 PM »

ใช่แล้ว สมมุติว่าเป็นสถานะคงตัว แล้วใช้กฎ Kirchhoff วนง่าย ๆ เลย ไม่ต้องแก้สมการอนุพันธ์

ข้อสอบของญี่ปุ่นเป็นข้อสอบมาตรฐานดีมาก ดีกว่าข้อสอบของไทยเยอะเลย  Shocked
« Last Edit: September 11, 2014, 02:43:14 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

CanonX
neutrino
*

« Reply #5 on: September 11, 2014, 01:22:40 AM »

ทำได้แล้วครับผม ขอบคุณมากครับ หลังจากสะเพร่ามานาน  Grin buck2 bang head

เห็นด้วยเรื่องมาตรฐานข้อสอบครับ ออกได้ดีกว่าจริงๆ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น