ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40687 Posts in 5999 Topics- by 5758 Members - Latest Member: Pichamon
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กปัญหาศักย์ไฟฟ้าในเนื้อตัวนำมีโพรง
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ปัญหาศักย์ไฟฟ้าในเนื้อตัวนำมีโพรง  (Read 1585 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
CanonX
neutrino
*

« on: August 31, 2014, 09:17:05 PM »

ผมสงสัยเกี่ยวกับศักย์ไฟฟ้าในเนื้อตัวนำมีโพรงครับ

โจทย์ข้อแรกที่สงสัย http://www.jasso.go.jp/eju/documents/eju_2010_01question_science_en.pdf  หน้า 17 ข้อที่ถามกราฟศักย์ไฟฟ้าน่ะครับ

ทาง JASSO เฉลยข้อ 4 ครับ

ผมสงสัยว่า

1) สนามไฟฟ้าในเนื้อตัวนำมีค่าเป็นศูนย์ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
2) ถ้าผมเข้าใจข้อ 1) ถูก แสดงว่าศักย์ไฟฟ้าในเนื้อตัวนำควรจะมีค่าคงที่
ผมเข้าว่าศักย์ที่ระยะ x_2 มีค่า V = \dfrac{kQ}{x_2} ส่วนศักย์"ในโพรง"ที่ระยะ r จากศูนย์กลางมีค่า V(r) = \dfrac{kQ}{r} แต่พอแทนค่า r = x_1 ทำให้ศักย์ในเนื้อตัวนำมีค่าไม่คงที่ ผมหาศักย์ที่ระยะใดผิดหรือครับระหว่าง x_1 กับ x_2 หรือผิดทั้งคู่ แล้วผิดอย่างไรครับ  idiot2

โจทย์ข้อที่สองที่ผมสงสัยครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,6380.0.html , http://www.posn-physics.com/test/solution/m4y2557.pdf ข้อ 8 ที่เป็นตัวนำมีโพรงเชื่อมสายดินครับ

จากที่อ.ปิยพงษ์เฉลย ผมสงสัยว่า

3) ทำไมศักย์ไฟฟ้าในเนื้อตัวนำในกรณีนี้ถึงไม่ต้องคงที่ครับ
4) ทำไมสนามไฟฟ้าในเนื้อตัวนำในกรณีนี้ถึงไม่เป็นศูนย์ครับ

ขอโทษที่รบกวนนะครับ  icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: August 31, 2014, 10:32:52 PM »

...
4) ทำไมสนามไฟฟ้าในเนื้อตัวนำในกรณีนี้ถึงไม่เป็นศูนย์ครับ

ขอโทษที่รบกวนนะครับ  icon adore

ตรงไหนที่บอกว่าสนามไฟฟ้าในเนื้อตัวนำไม่เป็นศูนย์ ??

CanonX
neutrino
*

« Reply #2 on: August 31, 2014, 11:07:19 PM »

จากค่า V ที่อ.ปิยพงษ์เฉลย จะได้ E = - \dfrac{dV}{dr} = - \dfrac{1}{4 \pi \epsilon_0} \dfrac{Q}{r^2} แทน r ในเนื้อโพรงแล้วไม่เป็นศูนย์ครับ  ผมทำตรงไหนผิดหรือครับ  Cry  icon adore
CanonX
neutrino
*

« Reply #3 on: September 01, 2014, 11:52:45 PM »

ตอนนี้ผมเข้าใจข้อแรก(โจทย์ JASSO)แล้วครับ (แต่ตอนนี้ไม่สะดวกแสดงวิธีทำ จะแสดงภายหลังนะครับ) แต่โจทย์สอวน.ยังไม่เข้าใจเลยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ  icon adore
jali
SuperHelper

« Reply #4 on: September 02, 2014, 08:02:28 AM »

ตอนนี้ผมเข้าใจข้อแรก(โจทย์ JASSO)แล้วครับ (แต่ตอนนี้ไม่สะดวกแสดงวิธีทำ จะแสดงภายหลังนะครับ) แต่โจทย์สอวน.ยังไม่เข้าใจเลยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ  icon adore
ผมเข้าใจว่าในโจทย์ไม่ได้บอกว่ามันเป็นโพรงตัวนำนะครับ มันน่าจะเป็นโพรงอากาศธรรมดา
เพราะโจทย์น่าจะหมายถึงเปลือกทรงกลมตัวนำมากกว่าครับ
CanonX
neutrino
*

« Reply #5 on: September 02, 2014, 08:05:44 AM »

อ๋อ ผมเข้าใจผิดนี่เอง  Grin ขอบคุณมากครับผม  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น