มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8024 Members - Latest Member: Prangg
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: physical pendulum  (Read 3863 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: July 09, 2014, 09:57:28 PM »

คือผมสงสัยว่าที่เราไม่สามารถคิดว่าเเรงดึงกลับสำหรับวัตถุที่ทำให้วัตถุเคลื่อนที่เเบบ shm คือ mgsinเซตานั้น
เกี่ยวไหมที่อาจจะมีเเรงจากจุดหมุนจึงไม่สามารถคิดว่ามีเเค่เเรงดงกลับเเรงเดียวเเต่ผมคิดว่าเเนวคิดนี้ผิดเพราะอย่างเช่นเชือกหรือเชือกน่าจะมีความอ่อนตัวเเล้วทำให้ประมาณได้
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: July 10, 2014, 09:32:24 AM »

คือผมสงสัยว่าที่เราไม่สามารถคิดว่าเเรงดึงกลับสำหรับวัตถุที่ทำให้วัตถุเคลื่อนที่เเบบ shm คือ mgsinเซตานั้น
เกี่ยวไหมที่อาจจะมีเเรงจากจุดหมุนจึงไม่สามารถคิดว่ามีเเค่เเรงดงกลับเเรงเดียวเเต่ผมคิดว่าเเนวคิดนี้ผิดเพราะอย่างเช่นเชือกหรือเชือกน่าจะมีความอ่อนตัวเเล้วทำให้ประมาณได้
จะถามว่าอะไรครับ เขียนมาให้รู้เรื่องหน่อย
เขียนมางงๆแบบนี้ใครเค้าจะไปรู้เรื่องครับ ช่วยอธิบายหน่อยว่าสถานการณ์เป็นอย่างไร แล้วมีข้อสงสัยตรงไหน
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: July 10, 2014, 09:35:55 PM »

ขอโทษครับตอนนั้นมึนๆ คือเวลาเราจะคำนวณคาบการเคลื่อนที่ shm ของลูกตุ้มนั้น เราจะทำการเเตกเเรงเป็น 2 เเรง เเละเราจะคิดเฉพาะเเรงที่ทำให้เกิดการเคลื่อนที่เข้าจุดสุดดุลในที่นี้คือ mgsinเซตา

ถ้าวัตถุมีขนาดเล็กพอ เราสามารถว่าเเรงคืนตัวมีเเค่เเรงเดียว คือเเรงนี้

เเต่ถ้าวัตถุมีขนาดอย่างเช่น physical pendulum นั้น เเรงดึงกลับของเเต่ละอนุภาคในมวลนั้นจะไม่ได้มีทิศเดียวกัน (เกิดจากการกระจายมวล )เเละดังนั้นไม่สามารถเเทนเป็น mgsinเซตาได้

ที่ผมอธิบายมานี่ผมเข้าใจตรงหลักมันหรือปล่าวครับ   
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: July 11, 2014, 09:06:46 AM »

...
เเต่ถ้าวัตถุมีขนาดอย่างเช่น physical pendulum นั้น เเรงดึงกลับของเเต่ละอนุภาคในมวลนั้นจะไม่ได้มีทิศเดียวกัน (เกิดจากการกระจายมวล )เเละดังนั้นไม่สามารถเเทนเป็น mgsinเซตาได้
...
ผมว่า ไม่ว่ายังไงแรงโน้มถ่วงก็ยังสามารถแทนในรูปmgsinได้อยู่นะครับ เพียงแต่ว่าต้องคิดเทียบกับจุดCM. และผมคิดว่าเหตุผลที่คิดแค่แรงโน้มถ่วงอย่างเดียวแล้วไม่พอ(ไม่ตรงกับวิธีทอร์ก)
น่าจะเป็นเหตุผลมาจากการที่จุดแขวนออกแรงด้วยมากกว่านะครับ เพราะจาก Mg \sin \theta \times r_{cm}=I_{o} \alpha
และถ้าใช้แค่กฏนิวตัน Mg \sin \theta =M \alpha r_{cm}
จะเห็นว่าถ้าคิดแค่แรงโน้มถ่วงสมการมันจะไม่สอดคล้องกัน ดังนั้นเราควรสรุปได้ว่ามีแรงภายนอกอื่นที่มากระทำ ซึ่งน่าจะมาจากแรงที่จุดแขวนทำ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #4 on: July 11, 2014, 03:22:05 PM »

ตอนเเรกผมคิดว่าเเบบนั้นเลยครับ (ดีใจที่มาถูก)  เเต่คิดไปคิดมา 1.ถ้าวัตถุเป็นทรงกลมสมมาตรห้อยด้วยเชือกอ่อนตัวเราจะประมาณได้ไหมว่าจุดเเขวนไม่ออกเเรก(เเรกที่จุดเเขวนทำอยู่ในเเนวเชือกตลอดเวลา)

2.ถ้าจุดเเขวนออกเเรงเเปลว่าเราเราต้องสนใจวัตถุที่ใช้ห้อยด้วยสิครับอย่างงั้นอาจจะไม่ใช่เเค่วัตถุมีขนาดอย่างเดียวเเล้ว   
jali
SuperHelper

« Reply #5 on: July 12, 2014, 08:37:37 AM »

ตอนเเรกผมคิดว่าเเบบนั้นเลยครับ (ดีใจที่มาถูก)  เเต่คิดไปคิดมา 1.ถ้าวัตถุเป็นทรงกลมสมมาตรห้อยด้วยเชือกอ่อนตัวเราจะประมาณได้ไหมว่าจุดเเขวนไม่ออกเเรก(เเรกที่จุดเเขวนทำอยู่ในเเนวเชือกตลอดเวลา)

2.ถ้าจุดเเขวนออกเเรงเเปลว่าเราเราต้องสนใจวัตถุที่ใช้ห้อยด้วยสิครับอย่างงั้นอาจจะไม่ใช่เเค่วัตถุมีขนาดอย่างเดียวเเล้ว   
คำตอบสำหรับข้อแรกนั้นผมไม่มั่นใจเท่าไหร่ แต่ว่าผมเคยทำการทดลองเกี่ยวกับphysical pendulum แบบนี้โดยใช้เชือกห้อยแล้ว สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือมันไม่ได้เป็นเพนดูลัมแบบสมบูรณ์แต่ว่ามันมีการหมุนรอบCMของมันด้วย(ลองทำเองที่บ้านก็ได้ครับ ใช้ไม่แขวนทำดู)  ดังนั้นผมคาดว่าการหมุนรอบCMนั้นจะให้อีกพจน์ที่ตัดกันออกไปแล้วเหลืออะไรที่กฏนิวตันใช้ได ้เพราะในฟิสิคัล เพนดูลัม เราสมมุติว่ามันไม่ได้หมุนรอบตัวเอง
2.ถ้าวัตถุไม่มีขนาดมันไม่มี I_{cm} นะครับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #6 on: July 13, 2014, 01:08:27 PM »

ขอบคุณครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น