ใครเเก่กว่ากันกันเเน่(สัมพันธภาพ)
ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40762 Posts in 6017 Topics- by 5901 Members - Latest Member: ศุทธา
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ ใครเเก่กว่ากันกันเเน่(สัมพันธภาพ)
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ใครเเก่กว่ากันกันเเน่(สัมพันธภาพ)  (Read 4352 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: June 11, 2014, 07:58:57 PM »

คือ คนนึงอยู่ในยานเคลื่อนที่ด้วยความเร็วเทียบกับโลก = v    สมมุติเขาจับเวลาที่เขาอยู่ในยาน ได้ t    คนบนโลกจะจับเวลาเขาได้ T=kt   (ซึ่งมากกว่า )  เเต่สมมุติคนบนโลกจับเวลาที่เขา(เขานี่หมายถึงตัวเค้าเองบนโลกนะครับ)อยู่บนโลกได้ t   คนบนอวกาศเคลื่อนที่สัมพัทธ์ด้วยความเร็ว v  ดังนัน้เขาจะจับเวลาได้ T=kt   เเล้วตกลงเมื่อเวลาผ่านไปนานๆ ใครจะเเก่กว่ากันกันเเน่
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: June 11, 2014, 08:55:06 PM »

ก็แต่ละคนต่างก็เห็นว่าอีกคนแก่ช้านี่คับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: June 11, 2014, 09:19:31 PM »

เเล้วคนที่อยู่บนอวกาศกลับมาโลกใครจะเเก่กว่ากันครับ
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: June 12, 2014, 09:31:05 AM »

การที่คนบนอวกาศจะสามารถกลับมายังโลกได้แสดงว่ามันต้องย้อนกลับมา นั่นคือมันต้องมีความเร่งนี่แสดงว่าช่วงที่มีความเร่งเราไม่สามารถใช้ special relativity ได้ครับ
เราต้องใช้ general relativity ในการอธิบายแทน ซึ่งเท่าที่ผมเคยได้ฟังมาคนที่อยู่ในกรอบที่มีความเร่งจะหนุ่มกว่า
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #4 on: June 16, 2014, 05:11:05 PM »

ขอบคุณครับ (รู้สึกเริ่มเกินตัวเเลวครับ)
jali
SuperHelper

« Reply #5 on: June 16, 2014, 08:38:30 PM »

ขอบคุณครับ (รู้สึกเริ่มเกินตัวเเลวครับ)
ฟิสิกส์ไม่มีคำว่าเกินตัวหรอกครับ ถึงแม้ว่าเราอาจจะยังไม่ได้เรียนมาในบางเรื่อง แต่ถ้าเรามีพื้นฐานที่ดีแล้วละก็ เราก็จะสามารถเข้าใจมันได้ครับ
ถ้าอยากรู้เรื่องมากกว่านี้ลองไปอ่านยัง แล้วทำโจทย์ท้ายบทดูคับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #6 on: June 18, 2014, 08:04:11 PM »

ขอบคุณครับ (พี่เคยเรียน สกน หรือเปล่่าครับ )
jali
SuperHelper

« Reply #7 on: June 18, 2014, 09:23:05 PM »

ขอบคุณครับ (พี่เคยเรียน สกน หรือเปล่่าครับ )
อ่าา ใช่คับ น้องรู้ได้ไง
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #8 on: June 19, 2014, 02:50:58 PM »

ก็เห็น รร ติดป้ายพี่ที่ได้คะเเนนสอบ onet สูงครับ
jali
SuperHelper

« Reply #9 on: June 19, 2014, 04:59:39 PM »

ก็เห็น รร ติดป้ายพี่ที่ได้คะเเนนสอบ onet สูงครับ
อ่อ นี่น้องมาจากสวนนนท์เหรอคับ ตอนนี้อยู่ไหนอ่าคับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #10 on: June 19, 2014, 09:13:26 PM »

อยู่ ม.5 ครับพยายามเตรียมตัวสอบอยู่พี่พอมีเเนวทางเตรียมตัวสอบเข้าค่ายไหมครับ
jali
SuperHelper

« Reply #11 on: June 20, 2014, 08:05:24 AM »

อยู่ ม.5 ครับพยายามเตรียมตัวสอบอยู่พี่พอมีเเนวทางเตรียมตัวสอบเข้าค่ายไหมครับ
คือพี่ไม่รู้ว่าเราเข้าศูนย์สอวน.อันไหน เพราะแต่ละศูนย์ก็ไม่เหมือนกัน แต่ว่าแนวทางที่พี่ใช้เตรียมตัวก็คือ
1.อ่านพื้นฐานให้แม่นก่อน พี่อ่านจากเล่ม University Physics with Modern Physics ของ Young and Freedman ที่อ.ปิยพงษ์แปลอ่าคับ พี่ว่าเล่มนี้ดีนะยิ่งถ้าเราพื้นฐานไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่นี่ พีแนะนำเล่มนี้มากๆ
2.เนื่องจากฟิสิกส์ต้องใช้แคลคูลัส อ่านเผื่อไว้ก็ดี เล่มที่แนะนำคือ เล่มของ อ. ดำรงค์ ทิพยโยธา ชื่อหนังสือว่า แคลคูลัส (อาจมีเลขหนึ่งหรือสองด้วย อ่านเล่มหนึ่งก่อน เล่มสองยังไม่จำเป็น)
แล้วเรื่องแคลนี่ จริงๆแล้วถ้าตอนแรกอ่านไม่ค่อยเข้าใจก็ไม่ต้องคิดมาก ลองอ่านเล่มกลศาสตร์ของสอวน.ม.ต้นที่ป๋าเขียนก็ได้ ในนั้นมีconceptของแคลที่ดีพอสมควร
3.ถ้าสองข้อบนเพียบพร้อมแล้วนี่ ไปอ่านหนังสือของป๋าได้เลย(เล่มหน้าปกสีเทา) ถ้าอ่านแล้วไปเจอคณิตศาสตร์ที่ไม่เข้าใจก็ไม่ต้องกังวล เข้าใจส่วนที่เป็นฟิสิกส์ให้ได้ก่อน แล้วค่อยกลับมาเคลียmathตอนที่เราพลังถึงแล้ว เพราะว่าอินทิกรัลบางอันนี่โดยเฉพาะเล่มไฟฟ้า ป๋าเคัายังบอกเองเลยว่าผมก็ยังคิดไม่ออก แต่ว่ามันมีอินทิกรัลแบบเดียวกันในหนังสือของ Sir James Jean ด้วยเค้าเลยเอาผลมาแปะไว้ก่อน
4.ถ้าสามข้อบนหมดแล้วนี่ เราก็น่าจะพร้อมแล้วหล่ะ แม้ว่าถ้าเราอยู่ค่ายสสวท.แล้วสามข้อบนก็ยังใช้ได้อยู่ คือพี่มองว่าถ้าเรามีพื้นฐานที่ดี การต่อยอดก็ไม่ใช่เรื่องยาก ยิ่งฟิสิกส์ในค่ายสสวท.นี่ก็เป็นเพียงการต่อยอดจากของเก่าเท่านั้นเอง ที่สำคัญ อย่าไซโคตัวเอง บางครั้งเพื่อนเอาโจทย์มาถามแล้วทำไม่ได้ก็ไม่ต้องสนใจ พยายามทำแต่ไม่ใช่ทำแข่งกับเพื่อน ทำเพื่อพัฒนาตัวเอง
แต่ว่าถ้าเราเข้าศูนย์กรุงเทพนะ เราน่าจะต้องฟิตmathควบไปด้วย ถ้าป๋าเป็นสอน เพราะเค้าน่าจะออก
พี่คิดว่าหมดแล้วหละสำหรับคำแนะนำ ที่เหลือมันอยู่ที่ตัวน้องเองแล้วคับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #12 on: June 20, 2014, 07:49:33 PM »

ขอบคุณครับ ข้อสุดท้ายตรงมากผมเป็นประจำเลย พอมีเพื่อนเอาโจทย์มามันมือสั่นเลย  เกร็งมาก (บางทีผมอาจจะสนใจคนอื่นมากเกินไป)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น