มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6802 Members - Latest Member: Nice
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การหาภาพวัตถุ  (Read 5990 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: May 17, 2014, 12:41:47 PM »

คือสงสัยครับว่าทำไมเวลาหา ขนาดความสูงของภาพวัตถุจากกระจกเว้า หรือกระจกนูน หรือ เลนต่างๆนาๆ    ต้องลากเส้นตามหลักในหนังสือ (ส่วนมากมีประมาณ 3 ข้อ ข้อ 1. พยายามลากผ่าน f  2.พยายามลากขนานเเกนมุข 3. พยายามลากผ่านจุด c )  หลังจากทำตาม 3 ข้อที่ได้กล่าวไป จะได้เส้นที่ตัดกัน 3 เส้น   เเต่พอผมลองลากอีกเเบบ   ซึ่งอาจจะทำให้เส้นตัดกันเเค่ 2       เเต่ทำไมมันใช้ไม่ได้ครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: May 17, 2014, 12:43:25 PM »

ลองลากอีกแบบคือแบบใดครับ  idiot2

gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: May 17, 2014, 04:53:09 PM »

คือผมไม่มีโปรเเกรมเกี่ยวกับคณิตเพื่อวาด  เเต่จากลองทำเเล้ว หลักการที่ผมเขียนรังสีดังรูป มันไม่มีในกฏในการหา  คือสงสัยว่าทำไมถึงลากเเบบนี้ เเล้วจะใช้เป็นขนาดความสูง ของภาพไม่ได้หรอครับ เพราะอะไร เรพาะมันตัดกันไม่ครบหรอครับ
« Last Edit: May 17, 2014, 04:54:51 PM by gotzilawut » Logged
SuperHelper

« Reply #3 on: May 17, 2014, 05:41:44 PM »

ให้ทำกรณีที่วัตถุเป็นจุดก่อน เช่นจุดบนของหัวของวัตถุ  การจะหาว่าภาพของวัตถุนั้นอยู่ที่ใดจะต้องวาดเส้นรังสีออกจากวัตถุอย่างน้อยสองเส้น แล้วดูว่ารังสีสองเส้นนี้เมื่อไปกระทบกระจกแล้วสะท้อนไปตัดกันที่ใด หรือว่าดูเหมือนว่าไปตัดกันที่ใด จุดที่รังสีแสงไปตัดกันหรือดูเหมือนไปตัดกันคือตำแหน่งภาพ

สรุป - จะต้องลากเส้นรังสีอย่างน้อย 2 เส้น

gotzilawut
neutrino
*

« Reply #4 on: May 18, 2014, 12:46:35 PM »

ขอบคุณครับ เเล้วถ้ากรณีที่เราลากเส้นจากจุดเเล้ว สามารถเกิดเส้นที่รังสีที่ตัดกัน 2 เส้น 2 ตำเเหน่งเราจะเลือกจุดไหนครับ
SuperHelper

« Reply #5 on: May 18, 2014, 02:51:54 PM »

ขอบคุณครับ เเล้วถ้ากรณีที่เราลากเส้นจากจุดเเล้ว สามารถเกิดเส้นที่รังสีที่ตัดกัน 2 เส้น 2 ตำเเหน่งเราจะเลือกจุดไหนครับ

ไม่เข้าใจคำถาม ช่วยยกตัวอย่างหน่อยครับ  คิดว่าคงทำอะไรผิด

gotzilawut
neutrino
*

« Reply #6 on: May 19, 2014, 07:27:13 PM »

คือถ้า อาจารย์บอกว่าให้ลากเส้นออกจากวัตถุอย่างน้อย 2 เส้น ให้ไปตัดกัน    เเละจุดนั้นคือภาพ ผมก็มีอิสระที่จะวาดรังสี 2 เส้นนั้นให้ตัดกันสิครับ ดังนั้นจุดตัดมันไม่เยอะมากหรอครับ
SuperHelper

« Reply #7 on: May 19, 2014, 10:52:00 PM »

คือถ้า อาจารย์บอกว่าให้ลากเส้นออกจากวัตถุอย่างน้อย 2 เส้น ให้ไปตัดกัน    เเละจุดนั้นคือภาพ ผมก็มีอิสระที่จะวาดรังสี 2 เส้นนั้นให้ตัดกันสิครับ ดังนั้นจุดตัดมันไม่เยอะมากหรอครับ

ใครเขาให้ลากมั่ว ๆ ล่ะ มันต้องเป็นไปตามกฎการสะท้อน กฎการหักเห   knuppel2 knuppel2 knuppel2

gotzilawut
neutrino
*

« Reply #8 on: May 24, 2014, 04:01:50 PM »

เเล้วที่ผมลากเเบบนี้ไม่เป็นไปตามกฏการสะท้อน เเละหักเห ยังไงหรอครับ
SuperHelper

« Reply #9 on: May 24, 2014, 08:26:46 PM »

^^^  เส้นไหนเป็นเส้นแนวฉาก มุมตกกระทบเท่ากับมุมสะท้อนได้ใช้ในการลากเส้นรังสีสะท้อนหรือเปล่า

gotzilawut
neutrino
*

« Reply #10 on: May 31, 2014, 11:48:57 AM »

คือ ผมวาดคล่าวๆครับอาจารย์  เเต่ถ้าจะให้เลือกตัดกันอย่างน้อย 2 เส้น  อย่างในรูป ก้มี สีเเดงกับดำ เเละ เเดงกับเขียว ผมเลยงงหลักมันครับ
SuperHelper

« Reply #11 on: May 31, 2014, 03:38:02 PM »

คร่าว ๆ ก็คือมั่วใช่ไหม  วาดดี ๆ เลยน้อง ใช้กฎการสะท้อนให้ถูกต้องเป๊ะ ๆ เลย

แล้วที่บอกว่างงหลักมัน  หลักมันที่ว่าคืออะไร

gotzilawut
neutrino
*

« Reply #12 on: June 11, 2014, 07:52:39 PM »

ครับอาจารย์ จะไปลองทำดูครับ ขอโทษครับที่ตอบช้าช่วงนี้ไม่ค่อยว่างครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น