มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6205 Members - Latest Member: nalinee_jun
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เรื่องโมเมนตัมครับ  (Read 1463 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
PseuDoDuck
neutrino
*

« on: April 28, 2014, 03:43:10 PM »

เป็นคำถามเปิดบทใน Young&Freedman University Physics เรื่องโมเมนตัมน่ะครับ

Which could potentially do greater damage to this carrot: a .22-caliber bullet
moving at 220 m s as shown here, or a lightweight bullet of the same length
and diameter but half the mass moving at twice the speed?

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ สงสัยมาก
PseuDoDuck
neutrino
*

« Reply #1 on: April 28, 2014, 03:58:17 PM »

ทั้งสองกรณีมีโมเมนตัมเท่ากัน ดังนั้นน่าจะสร้างความเสียหายให้กับแครอทเท่าๆกัน ถูกไหมครับ

ถ้าไม่ได้ระบุเวลาที่ลูกกระสุนปืนวิ่งทะลุแครอท ก็ไม่น่าจะสรุปได้ว่าแบบไหนสร้างความเสียหายมากกว่ากัน

หรือดูจากพลังงานจลน์ครับ? ถ้าดูจากพลังงานจลน์การเพิ่มความเร็วน่าจะมีผลกว่า

เอ งง
PseuDoDuck
neutrino
*

« Reply #2 on: April 28, 2014, 06:17:15 PM »

ผมคิดว่ารู้คำตอบแล้วครับ ขอลองอธิบายตามนี้นะครับ ถ้าผิดถูกตรงไหน คอมเม้นท์ทีนะครับ

เพื่อให้เห็นภาพชัดขึ้น สมมุติว่าลูกปืนหยุดสนิทในเนื้อแครอท โดยลูกปืนทั้งสองมีโมเมนตัมเท่ากัน ถ้าเวลาการดลเท่ากัน แรงที่กระทำต่อเนื้อแครอทก็จะเท่ากัน

แต่สำหรับลูกปืนที่เร็วกว่า 2 เท่า จะมีพลังงานจลน์มากกว่า 4 เท่า ดังนั้นเนื้อแครอทที่กระเด็นไปเนื่องจากลูกปืนลูกที่เร็วกว่า จะกระเด็นไปได้ไกลกว่าถึง 4 เท่าของเนื้่อแครอทที่กระเด็นจาก

ลูกปืนที่ช้ากว่า (พลังงานจลน์เปลี่ยนไปเป็นงานในการทำให้เนื้อแครอทกระเด็น)

ทำให้สรุปได้ว่า ลูกปืนที่เร็วกว่าจะสร้างความเสียหายให้กับแครอทได้มากกว่า
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น