ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40822 Posts in 6027 Topics- by 5973 Members - Latest Member: Ganniga
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: คลื่นนิ่งในเส้นเชือก  (Read 3751 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
wpFC2013
neutrino
*

« on: April 06, 2014, 09:55:40 PM »

เรื่อง คลื่นนิ่งในเส้นเชือก หากลองเพิ่มความถี่ขึ้นจากความถี่มูลฐาน เป็นโอเวอร์โทนที่ 1,2,3,...
อยากทราบว่า ความเร็วของคลื่นนิ่ง กับ แอมพลิจูดของคลื่นนิ้ง ยังเท่าเดิมอยู่หรือเปล่าครับ  idiot2
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: April 06, 2014, 11:02:29 PM »

ความเร็วของคลื่นนิ่งหมายความว่าอย่างไรหรอครับ
wpFC2013
neutrino
*

« Reply #2 on: April 06, 2014, 11:28:25 PM »

ขอโทษด้วยนะครับ เขียนโจทย์ไม่ชัดเจน

"หากขึงปลายลวดทั้งสองข้างในตึง แล้วทำให้เกิดคลื่นนิ่งบนเส้นลวด แล้วลองเพิ่มความถี่ขึ้นจากความถี่มูลฐาน เป็นโอเวอร์โทนที่ 1,2,3,...
อยากทราบว่า ความเร็วของคลื่นตามขวางในเส้นลวด  กับ แอมพลิจูดของคลื่นนิ่ง ยังเท่าเดิมอยู่หรือเปล่าครับ Huh  idiot2 "
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: April 07, 2014, 12:05:14 AM »

ขอโทษด้วยนะครับ เขียนโจทย์ไม่ชัดเจน

"หากขึงปลายลวดทั้งสองข้างในตึง แล้วทำให้เกิดคลื่นนิ่งบนเส้นลวด แล้วลองเพิ่มความถี่ขึ้นจากความถี่มูลฐาน เป็นโอเวอร์โทนที่ 1,2,3,...
อยากทราบว่า ความเร็วของคลื่นตามขวางในเส้นลวด  กับ แอมพลิจูดของคลื่นนิ่ง ยังเท่าเดิมอยู่หรือเปล่าครับ Huh  idiot2 "
คลื่นนิ่งเกิดจากคลื่น 2  ขบวนที่มี แอมพลิจูด และ ความถี่เชิงมุม เท่ากันมาแทรกสอดกัน โดยวิ่งสวนทางกัน ซึ่งเมื่อใช้หลักการsuper position แล้วหาตรงจุด antinode ว่ามี amplitude สูงสุดเท่าไรสำหรับค่าความถี่ต่างๆกันก็จะได้คำตอบ ส่วนความเร็วของคลื่นถ้าแยกส่วนของใครของมันต้องเท่ากันอยู่แล้วถ้าความถี่เปลี่ยนไป(phase velocity ของแต่ละคลื่นที่แทรกสอดกัน)  หาจาก v=\displaystyle \sqrt{\frac{T}{\mu }}  แต่ถ้าเป็นในส่วนของการแกว่งขึ้นลงของภาพรวมของคลื่นนั้น ก็ลองทำ \displaystyle \frac{\partial\psi }{\partial t} โดย \psi  คือ คลื่นลัพธ์ที่เกิดจากสองคลื่นมาแทรกสอดกัน แล้วลองหาดูว่าแต่ละ antinode ที่ความถี่ต่างกันให้ค่าความเร็วเป็นอย่างไร มีอีกวิธีที่ง่ายกว่าและตรงๆ คือ ดูว่าแอมพลิจูดมันเปลี่ยนไปกับเวลาอย่างไรก็คงได้คำตอบ Smiley
« Last Edit: April 07, 2014, 02:36:50 AM by krirkfah » Logged
wpFC2013
neutrino
*

« Reply #4 on: April 07, 2014, 09:38:59 PM »

สรุป ก็คือ มันไม่จำเป็นต้องเท่ากันใช่ไหมครับ ?  idiot2

ขอบคุณนะครับ  Smiley
krirkfah
SuperHelper

« Reply #5 on: April 07, 2014, 11:01:32 PM »

สรุป ก็คือ มันไม่จำเป็นต้องเท่ากันใช่ไหมครับ ?  idiot2

ขอบคุณนะครับ  Smiley
ลองทำดูสิครับ  Huh
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น