มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6114 Members - Latest Member: ไต
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Inductor  (Read 1974 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
krirkfah
SuperHelper

« on: March 16, 2014, 04:40:46 PM »

ผมสงสัยมานานมากเกี่ยวกับ ตัว L ในในวงจร   สมมติว่า เรามีกระแสคงที่ไหนผ่านตัวเหนี่ยวนำ หลังจากนั้นเราทำการเพิ่มกระแสขึ้น ตัวเหนี่ยวนำจะสร้าง induced emf  ซึ่งจะสร้างกระแสเหนี่ยวนำมาต้านการไหลของกระแสที่เรากำลังเพิ่มขึ้น(กระแสนี้อาจมาจากbattery หรืออะไรก็แล้วแต่)  ปัญหาที่ผมสงสัยเกิดหลังจากเหตุการณ์นี้ หลังจากเหตุการณ์นี้ กระแสไฟฟ้าที่ผ่านตัวเหนี่วนำ(ที่มาจากbattery)จะถูกทำให้ลดลง(ซึ่งเป็นผลมาจากกระแสเหนี่ยวนำที่ต้าน)ซึ่งจะทำให้สนามแม่เหล็กที่ผ่านตัวเหนี่ยวนำ มีค่าลดลง นั้นหมายความว่า ตัวเหนี่ยวนำจะต้องสร้างการเปลี่ยนแปลงหนึ่งเพื่อมาต้านการเปลี่ยนแปลงนี้ จึงทำให้ได้ว่า กระแสเหนี่ยวนำจากตัวเหนี่ยวนำในสถานการณ์หลังจะต้องมีทิศเดียวกับที่กระแสจาก battery ไหลในตอนแรก  นี่ส่งผลให้ induced emf จากตัวเหนี่วนำจะต้องมีทิศกลับไปกลับมา  Shocked

ผมเลยงงว่าผมเข้าใจผิดที่ตรงไหนครับ เพราะถ้าทำแบบที่ผมอธิบายมันจะขัดกับหนังสือทุกเล่ม  buck2

jali
SuperHelper

« Reply #1 on: March 16, 2014, 05:21:05 PM »

ผมงงว่าคุณkrirkfah สรุปได้อย่างไรว่ามันจะกลับไปกลับมาอ่าคับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: March 16, 2014, 07:00:59 PM »

ผมงงว่าคุณkrirkfah สรุปได้อย่างไรว่ามันจะกลับไปกลับมาอ่าคับ
ผมสรุปจากที่ว่าตอนแรกกระแสเพิ่มขึ้น ตัวเหนี่ยวนำสร้างกระแสต้านทำให้กระแสลดลง ซึ่งมันลดลงจากค่าที่เพิ่มแล้ว ทำให้มันต้องสร้างกระแสต้านอีกทีเลยเป็นเสริมอะครับ  Grin
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: March 16, 2014, 07:43:45 PM »

คือ ที่คุณสามารถสรุปได้แบบนั้นเพราะเหมือนว่าเราคิดว่าไม่ว่าอีกส่วนของวงจรต่อกับอะไรมันก็ยังให้ผลแบบเดิม แต่ผมคิดว่าเราน่าจะลองกลับไปคิดว่าอีกส่วนของวงจรที่เราไม่ได้คำนึงถึงนั้นมันมีผลหรือเปล่า เช่นวิธีที่เราเพิ่มกระแส แล้วก็วิธีที่เราอ้างว่าถ้า กระแสเพิ่ม ความต่างศักย์ต้านจะทำให้กระแสลดลง ผมว่าตรงนี้มันมีผลกับอีกส่วนของวงจรด้วยลองไปคิดดูครับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #4 on: March 19, 2014, 09:39:56 AM »

....จะถูกทำให้ลดลง..

ผมเลยงงว่าผมเข้าใจผิดที่ตรงไหนครับ เพราะถ้าทำแบบที่ผมอธิบายมันจะขัดกับหนังสือทุกเล่ม  buck2

คือถ้ากระเเสกำลังเพิ่มขึ้น  ตัวเหนี่ยวนำเเค่ทำให้มันเพิ่มขึ้นช้าๆหรือเปล่่าครับ ไม่น่าจะถูกลดลง ดังนั้นยังไงกระเเสก็ยังเป็นทางเดิม ส่วนกระเเสที่ต้าน ก็ยังคงทิศเดิม
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น