ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5790 Members - Latest Member: punsikorn48
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กระแสสลับ  (Read 1099 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
rapee
neutrino
*

« on: March 19, 2014, 06:15:08 PM »

คือผมอยากรู้วิธีการใช้จำนวนเชิงซ้อนในวงจรกระแสสลับครับ
พอจะแนะนำอะไรได้บ้างไหมครับ Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: March 20, 2014, 07:48:22 AM »

มันไม่มีอะไรหรอกครับ เป็นเพียงแค่วิธีหนึ่งในการแก้ปัญหาวงจรไฟฟ้าเท่านั้นเองวิธีก็คือ
เราแทนตัว R L C ด้วยความต้านทานเชิงซ้อน(Impedance) Z_{R}=R,Z_{L}=j\omega L,Z_{C}=\frac{1}{j\omega C};j=\sqrt{-1}
แล้วเราก็แก้หาสมการวงจรด้วยสมการที่มีรูปแบบคล้ายกฏของโอห์มแบบที่เราทำกับกระแสตรงได้นั่นเองครับ
ปล.ความจริงแล้ววิธีนี้มีพื้นฐานจากการ วิเคราะห์Phasorครับ ลองไปอ่านให้เข้าใจดีๆแล้วจะเรียนวิธีเชิงซ้อนรู้เรื่องครับ
rapee
neutrino
*

« Reply #2 on: March 20, 2014, 06:00:49 PM »

ขอบคุณครับ great
แต่ยกตัวอย่างการใช้จริงให้ดูหน่อยได้ไหมครับ Wink
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: March 20, 2014, 08:46:40 PM »

ก็เราก็ลองแก้โจทย์ธรรมดาด้วยวิธีเชิงซ้อนดูซิครับ แล้วดูว่ามันตรงกันหรือเปล่า Grin
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น