มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8024 Members - Latest Member: Prangg
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อนุภาคบนพื้นเอียง  (Read 4138 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: February 08, 2014, 06:01:35 PM »

ผมจะหา v  ของมวล m  เมื่อมันเคลื่อนที่ลงมา ดังนั้นทำให้ M เคลื่นอที่ไปทางขวาด้วย
คือ ค่า a ที่ได้ทำให้ผมหาv   ได้ โดย   a=vกำลัง2/2s          ค่าที่ได้มันไม่มีค่า M มาเอี่ยวด้วยเลย  คือถ้าผมคิดเเบบอนุรักษณ์โมเมนตัม+อนุรักษณณ์พลังงานจะได้ คำตอบเเบบนึง(ซึ่งน่าจะถูกกว่า)  

สงสัยว่าผิดตรงไหนครับ
« Last Edit: February 08, 2014, 09:01:07 PM by gotzilawut » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: February 09, 2014, 08:46:47 AM »

ผิดตรงที่คุณgotzilawut บอกว่าความเร่งมีค่าแบบที่คุณเขียนนั่นแหละครับ
เพราะความเร่งแบบนั้นมันเกิดตอนที่พื้นเอียงนั้นมันอยู่นิ่งหรือจริงๆแล้วก็คือมันสมดุลในแนวที่ตั้งฉากกับพื้นเอียงจึงทำให้ความเร่งมีค่าเท่านั้น
แต่ในที่นี้ทิศที่ตั้งฉากกับพื้นเอียงมันมีความเร่งด้วยทำให้ความเร่งมันไม่ได้มีค่าตามที่คุณgotzilawutเขียนมานั่นเองครับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: February 09, 2014, 09:29:18 AM »

ผมก็คิดว่าเเบบนั้นครับเเต่ผมได้ความเร่งนี้จากเเรงต่างๆเลย อันนี้คือวิธีหาความเร่งของมวล m นะครับ   ขอละผมเซตานะครับ    Ncos - mg =-masin       กับอีกสมการ   -Nsin=-macos   สุดท้ายก็ได้ a อย่างในรูปอะครับ  สมการ 2สมการนี้ผิดตรงไหนครับ
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: February 09, 2014, 06:31:31 PM »

ทำไมสมการตรงความเร่งมีไซน์ด้วยครับ คุณgotzilawut ใช้แนวคิดอะไรครับเขียนมาให้ชัดเจนหน่อยครับ
ถ้าให้ผมเดาสมการที่คุณเขียนมันได้มาจากการคิดว่าความเร่งมันมิศตามแนวพื้นเอียงแล้วเขียนสมการนิวตันแยกแกน โดยที่่แกนอ้างอิงของเราเคลื่อนที่ไปพร้อมกับพื้นเอียงแต่อย่าลืมว่าพื้นเอียงมีความเร่ง
ดังนั้นมันไม่ใช่กรอบอ้างอิงเฉื่อยและดังนั้นกฏของนิวตันใช้ไม่ได้
rapee
neutrino
*

« Reply #4 on: February 10, 2014, 08:56:43 AM »

ผมขอลองนะครับ
ให้ทิศ y เป็นทิศชี้ขึ้น
ทิศ xไปทางขวา
จะได้มาสี่สมการ(ผมยังไม่ได้ลองแก้ แต่คิดว่าน่าจะถูก)
Ncos\theta -mg=ma_y
-Nsin\theta=ma_x
Nsin\tehta=M{a_x}^\prime
สามอันนี้มาจากกฎของนิวตัน
tan\theta=\frac{a_y}{a_x+{a_x}^\prime }
อันนี้ ผมไม่แน่ใจนะว่ามันเรียกว่าอะไร (รู้สึกว่าจะเรียกว่าสมการเงื่อนไข)
มันมาจากการที่วัตถุต้องเคลื่อนที่ไปบนพื้นเอียง
« Last Edit: February 10, 2014, 01:19:16 PM by rapee » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #5 on: February 10, 2014, 11:27:43 AM »

ถ้าอยากรู้ว่าถูกไหมลองทำแล้วเช็คกับyoung ดูครับ
rapee
neutrino
*

« Reply #6 on: February 10, 2014, 01:15:38 PM »

ถ้าอยากรู้ว่าถูกไหมลองทำแล้วเช็คกับyoung ดูครับ
ใน young มีข้อนี้ด้วยหรอครับ อยู่หน้าไหนครับ ผมหาไม่เจอ
rapee
neutrino
*

« Reply #7 on: February 10, 2014, 01:37:27 PM »

ผมลองทำแล้วได้
a_x=\frac{-Mg}{Mcot\theta+M-m}
{a_x}^\prime=\frac{-m}{M}\frac{-Mg}{Mcot\theta+M-m}
a_y=tan\theta(\frac{-Mg}{Mcot\theta+M-m}+\frac{-m}{M}\frac{-Mg}{Mcot\theta+M-m})
Macgyver sk
neutrino
*

« Reply #8 on: February 11, 2014, 12:06:57 PM »

ใน  young มี อยู่ใน บท การ ประยุกต์กฎนิวตัน (บท5) ส่วน โจทย์ปัญหาท้าทายครับ  Smiley Smiley
rapee
neutrino
*

« Reply #9 on: February 11, 2014, 07:44:04 PM »

ใน  young มี อยู่ใน บท การ ประยุกต์กฎนิวตัน (บท5) ส่วน โจทย์ปัญหาท้าทายครับ  Smiley Smiley
ขอบคุณครับ  Grin Grin
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #10 on: February 11, 2014, 09:36:06 PM »

ขอบคุณทุกคนมากกว่า  ที่ผมผิดกระเพราะไปใช้ ax  / ay เป็น   acos/asin ซินะครับ   
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น