ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40713 Posts in 6004 Topics- by 5807 Members - Latest Member: stone_pc
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: วงจร R-L  (Read 1892 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
rapee
neutrino
*

« on: February 04, 2014, 03:34:08 PM »

ก็คือว่า ผมไปเจอคำถามมาคำถามหนึ่งและไม่มีคำตอบ ผมลองตอบคำถามไปแล้วแต่รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจคำตอบ
เลยอยากถามความเห็นของคนอื่นๆดูน่ะครับ
จากรูป เป็นวงจร R-L คำถามก็คือ เมื่อปิดสวิตซ์ S1 ลง ความต่างศักย์ที่คร่อม R จะเปลี่ยนทันทีและมีค่าไม่ต่อเนื่อง
แต่กระแสไม่เป็นอย่างนั้น จงอธิบายว่าทำไมความต่างศักย์จึงเปลี่ยนอย่างทันทีได้ แต่กระแสเปลี่ยนเช่นนั้นไม่ได้

* image.jpg (32.83 KB, 480x852 - viewed 290 times.)
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: February 04, 2014, 06:02:10 PM »

ก็เพราะว่าถ้ากระแสเปลี่ยนแปลงทันทีแสดงว่า \frac{di}{dt}= \infty นี่ทำให้ศักย์ที่คร่อมตัวLเป็นอนันต์ซึ่งเป็นไปไม่ได้ครับ
rapee
neutrino
*

« Reply #2 on: February 05, 2014, 09:17:06 AM »

ก็เพราะว่าถ้ากระแสเปลี่ยนแปลงทันทีแสดงว่า \frac{di}{dt}= \infty นี่ทำให้ศักย์ที่คร่อมตัวLเป็นอนันต์ซึ่งเป็นไปไม่ได้ครับ
ที่บอกว่าเป็นไปไม่ได้นี่หมายถึงอะไรครับ (ก็กฎฟาราเด บอกว่ามันเป็นแบบนั้นไม่ใช่หรอครับ)
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: February 05, 2014, 10:07:49 AM »

ที่บอกว่าเป็นไปไม่ได้นี่หมายถึงอะไรครับ (ก็กฎฟาราเด บอกว่ามันเป็นแบบนั้นไม่ใช่หรอครับ)
ลองวนกฏของkirchoffดูครับ
rapee
neutrino
*

« Reply #4 on: February 05, 2014, 02:20:09 PM »

ลองวนกฏของkirchoffดูครับ
ก็ได้
\varepsilon -iR-L\frac{di}{dt}=0
\varepsilon -iR=L\frac{di}{dt}
จะได้ว่า ความต่างศักย์ที่คร่อมตัวเหนี่ยวนำจะเท่ากับ \varepsilon -iR
แต่ถ้าอย่างนั้นมันก็ขัดกับกฎของฟาราเดย์สิครับ Huh Huh
slover
neutrino
*

« Reply #5 on: February 05, 2014, 06:37:45 PM »

หนูคิดว่าคุณjaliน่าจะหมายความว่า ด้านซ้ายของสมการมันมีค่าจำกัดแต่ว่าด้านขวามันมีค่าอนันต์(เพราะกระแสเปลี่ยนแปลงทันทีไปมีค่าจำกัด)
ดังนั้นมันจึงเกิดขึ้นไม่ได้ค่ะ
rapee
neutrino
*

« Reply #6 on: February 06, 2014, 07:19:53 PM »

แล้วกฎของฟาราเดย์ล่ะครับ
หรือว่า กฎนี้ใช้ได้เมื่อมีเงื่อนไขพิเศษหรือเปล่าครับ คล้ายๆกฎนิวตันที่ต้องใช้ในกรอบอ้างอิงเฉื่อย
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #7 on: February 07, 2014, 04:18:03 PM »

ลองเปรียบเทียบกับกฎของนิวตันดู แทนที่จะเป็นกระแสที่เปลี่ยนไปอย่างฉับพลัน ให้เป็นความเร็วที่เปลี่ยนไปอย่างฉับพลันแทน ก็จะได้ความเร่งของวัตถุเป็นอนันต์ แล้ว rapee จะอ้างกฎของนิวตัน (แทนกฎของฟาราเดย์) ไหมว่ามันเป็นไปได้  ที่เขาพูดว่าเป็นไปไม่ได้ก็คือดูจากของจริงบนโลกที่ไม่มีแรงสุทธิขนาดอนันต์ เหมือนกับที่คิดว่าคงไม่มีอีเอ็มเอฟขนาดอนันต์ในชีวิตจริงได้  กฎในฟิสิกส์ต้องใช้ควบคู่กับสิ่งที่เกิดจริงในธรรมชาติ และตัวที่ตัดสินคือสิ่งที่ปรากฏจริง ไม่ใช่สมการคณิตศาสตร์

rapee
neutrino
*

« Reply #8 on: February 07, 2014, 11:07:20 PM »

ขอบคุณครับ (อาจารย์เปรียบเทียบได้เห็นภาพมากครับ great)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น