ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40740 Posts in 6014 Topics- by 5872 Members - Latest Member: Hunter21145
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เครื่องหมายในวงจร  (Read 2416 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: January 11, 2014, 09:32:06 PM »

คือจากวงจร RC  ตอนคายประจุน่ะครับ  ผมตั้งสมการว่า

กำหนดใน ตัวเก็บประจุ มีประจุ q      ต่อกับตัวต้านทัน R     ผมจะหากระเเสที่เวลาใด  เเต่ติดตรงเครื่องหมายครับ 

พอตั้งสมการเริ่มต้น   q/C - ir = 0  สุดท้ายกลายเปนว่ายิ่งนาน กระเเสที่เเทนที่จะลดลงกลับมากขึ้น   คือสงสัยว่า พจน์   -ir  เเต่สงสัยครับว่าทำไมผิด
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: January 12, 2014, 12:49:34 AM »

ผมว่า \displaystyle \frac{dq}{d t} มันติดลบในตัวอยู่แล้วครับ เพราะ q มันลดลง
« Last Edit: January 15, 2014, 07:59:51 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #2 on: January 12, 2014, 09:25:08 AM »

แนะให้ว่าลองคิดดูดีๆครับว่า \displaystyle I=\frac{dq}{dt} หรือเปล่า
จริงๆแล้วกระแสมันนิยามแบบนั้นแน่นอน แต่ว่าลองคิดดูครับว่าประจุที่แทนอยู่ในสมการนั้นมันมีความหมายเดียวกันหรือไม่
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #3 on: January 12, 2014, 11:44:39 AM »

ขอบคุณครับ   ตอนนี้เลยตั้ง     E - (ก้อนนี้ต้องเป็น + เนื่องจากศักย์ต้องลดลง)=0      ซึ่งก้อนนั้น  เท่ากับ  ir   เเต่ i<0   ดังนั้นก้อนนี้ต้องเท่ากับ  (-i)r     รวมเเล้ว   E-(-ir)  =E+ir=0   เเต่ผมสงสัยในเรื่องการคายประจุในวงจร LC ครับ คืออ่านในหนังสือเขาบอก ของ young เล่ม 2 เชาบอกว่าให้ dq/dt เเทนประจุของเเผ่นตัวเก็บประจุฝั่งซ้ายที่เปลี่ยนไป(คาดว่าน่าจะหมายถึงฝัง่ที่มีประจุ +)  คืองงว่า เรามีอิสระเเล้วจะคิดเเบบนั้นได้หรือครับ  ผมนึงว่า dq/dt คือประจุที่ผ่านหน้าตัดนึงต่อเวลาซะอีก
jali
SuperHelper

« Reply #4 on: January 12, 2014, 05:17:23 PM »

ขอบคุณครับ   ตอนนี้เลยตั้ง     E - (ก้อนนี้ต้องเป็น + เนื่องจากศักย์ต้องลดลง)=0      ซึ่งก้อนนั้น  เท่ากับ  ir   เเต่ i<0   ดังนั้นก้อนนี้ต้องเท่ากับ  (-i)r     รวมเเล้ว   E-(-ir)  =E+ir=0   เเต่ผมสงสัยในเรื่องการคายประจุในวงจร LC ครับ คืออ่านในหนังสือเขาบอก ของ young เล่ม 2 เชาบอกว่าให้ dq/dt เเทนประจุของเเผ่นตัวเก็บประจุฝั่งซ้ายที่เปลี่ยนไป(คาดว่าน่าจะหมายถึงฝัง่ที่มีประจุ +)  คืองงว่า เรามีอิสระเเล้วจะคิดเเบบนั้นได้หรือครับ  ผมนึงว่า dq/dt คือประจุที่ผ่านหน้าตัดนึงต่อเวลาซะอีก
เรามีอิสระที่จะคิด(อย่างถูกต้องตามกฏเกณฑ์ทางฟิสิกส์ Grin)แน่นอนครับ
เราสามารถกำหนดทิศทางบวกสำหรับทิศการไหลของกระแสได้อย่างอิสระ(แม้ว่าผมจะพูดว่าทิศแต่กระแสเป็นปริมาณสเกลาร์)
ส่วนสำหรับคำตอบของคำถามสุดท้ายนั้น ผมแนะนำว่าลองกลับไปคิดที่ผมเขียนไว้ในโพสต์ที่แล้วดีๆครับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #5 on: January 12, 2014, 07:32:54 PM »

ขอบคุณครับ จะลองกลับไปคิด      (กลับมาอ่านคอมเม้นตัวเองรู้สึกพิมพ์ผิดเยอะจัง  รู้สึกจะผิดทุกคอมเม้นเลย  Grin )
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #6 on: January 14, 2014, 10:15:01 PM »

คือลองไปอ่านอีกที สรุปได้ว่า i= dq/dt  มันอยู่ที่เราจะเลือกนิยามได้ใช่ไหมครับ  คือผลที่ได้เหมือนกันต่างเเค่เครื่องหมาย 
jali
SuperHelper

« Reply #7 on: January 15, 2014, 07:20:32 AM »

คือลองไปอ่านอีกที สรุปได้ว่า i= dq/dt  มันอยู่ที่เราจะเลือกนิยามได้ใช่ไหมครับ  คือผลที่ได้เหมือนกันต่างเเค่เครื่องหมาย 
เราเลือกนิยามทิศบวกของมันได้ครับ ความจริงการที่เราบอกว่านิยามทิศบวกจริงๆแล้วคือการกำหนดทิศ \vec{A} ต่างหากครับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #8 on: January 15, 2014, 09:48:23 PM »

ขอบคุณมากครับ

คือผมพยายามเข้าใจอีกเเบบไม่รู้ถูกหรือเปล่่า ช่วยชี้เเนะทีนะครับ    คือ    สมมุติเราจะเขียน      สมการวงจรจะได้    q/c  -หรือ +  ตามด้วย Ldi/dt  = 0   (ที่ใส่  - หรือ + เสมือนเราเริ่มวิเคราะห์ วงจร เเบบไม่รู้อะไรเเต่ใส่ระวังไว้ก่อน)

เเต่ i = dq/dt   ซึ่ง    dq  นั้นต้องสัมพันธ์กับ พจน์ q/c  ด้วย     เมื่อเวลาผ่านไป    พจน์ q/c  มี q ลดลง    จะได้ dq/dt น้อยกว่า 0     จึงได้  di/dt น้อยกว่าศูนย์     จะได้ ว่า  q/c - (-Ldi/dt) = q/c+Ldi/dt  

ถ้าผิดตรงไหนช่วยเเก้ทีนะครับ   ขอบคุณมากครับ
jali
SuperHelper

« Reply #9 on: January 16, 2014, 08:04:13 AM »

คือความจริงผมอยากจะบอกว่า I ไม่จำเป็นต้องเท่ากับ \frac{dq}{dt} เสมอไปและการที่มันจะเป็นอะไรนั้นมันขึ้นอยู่กับสถานการณ์ของเรา ทิศที่เรากำหนด
และความจริงแล้วเราไม่จำเป็นต้องไปดูว่า qลด Iลด แล้วdI/dtลด อะไรแบบนั้น เพราะมันอาจมีกรณีที่qลดแล้วIเพิ่มก็ได้ เราแค่กำหนดทิศของมันและวนกฏของkirchoff ตามทิศที่ถูกพร้อมกับเครื่องหมายซึ่งเราจะได้มาจากการอินทิกราลครับ
และที่จริง ถ้าเรารู้ที่มาของกฏทั้งสองของ เราก็จะไม่สับสนกับเรื่องเครื่องหมายเลยครับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #10 on: January 16, 2014, 08:42:13 AM »

ขอบคุณครับ จะศึกษาเพิ่มเติมดู
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #11 on: January 16, 2014, 07:47:31 PM »

ตอนนี้ลองวนกระเเสเเบบ kirchhoff ครับโดยไม่ได้ใช้ dq/dt จะเปนลบหรือ + เลย  คือ   เมื่อเริ่มคายประจุ จะเดินวนจาก เเบต ขั้ว -  ไป +   เเล้วไปยังตัวเเหนี่ยวนำ  จะได้ว่า q/c + ( Ldi/dt)  =0   ที่ + ไปเพราะ ทิศของเเรงเคลื่อนไฟฟ้าเหนี่ยวนำ มีทิศตรงข้ามกับกระเเส  เเปลว่า กำลัง  เดินไปยังบริเวณศักย์ที่สูงขึ้น  เหมือนเดินจาก  -   ไป   +  เเบบนี้ใช่ไหมครับ
jali
SuperHelper

« Reply #12 on: January 16, 2014, 08:44:05 PM »

การที่สมการของเราจะมีหน้าตาแบบไหนมันขึ้นอยู่กับทิศกระแสที่เรากำหนด อีกอย่างตรงนี้
...เมื่อเริ่มคายประจุ จะเดินวนจาก เเบต ขั้ว -  ไป +...
ตอนที่เราวนมันน่าจะเป็นลบมากกว่าแล้วใช้ i=-\frac{dq}{dt}
ถ้ายังงงเรื่องเครื่องหมายผมแนะว่าลองอ่านในyoungครับ
อีกอย่างทิศแรงเคลื่อนเหนี่ยวนำมีทิศตรงข้ามกับการเปลียนแปลงกระแส ไม่ใช่ตัวกระแสเอง
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #13 on: January 23, 2014, 09:43:28 PM »

ครับ ขอบคุณครับ (ขอโทษที่ตอบช้าครับ จะไปลองอ่านเพิ่มดู )
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น