ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40802 Posts in 6022 Topics- by 5956 Members - Latest Member: peterpan03
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: หนทางสู่ดวงดาว  (Read 6684 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
.kilii
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: January 04, 2006, 06:17:16 PM »

.....ครับ..สวัสดีครับ.. Smiley
.....สิ่งที่ผมจะพูดต่อไปนี่เป็นสิ่งที่ผมอยากรู้จริงๆ...เพราะผมคิดว่า...."คนที่ไม่รู้� ก็ย่อมที่จะไม่รู้วันยังค่ำ".....มันอาจจะดูเพ้อฝัน....แต่ผมเลือกที่จะทำ
� � � � � � �
� � � � � �"ผมอยากเป็นนักวิทยาศาสตร์� อยากเป็นนักฟิสิกส์� อยากทำงานค้นคว้าสิ่งที่อยากรู้� เช่น� จักรวาล� เวลา� จุดกำเนิดของทุกสิ่งทุกอย่าง� ฯลฯ� อยากจะทำงานได้อย่างอิสระ� หรือสามารถเข้าร่วมกับองค์กรอื่นได้� เช่น� NASA� อยากจะไปให้ถึงสุดขอบอวกาศ ฯลฯ"

.....สิ่งที่ผมอยากรู้ตอนนี่ก็คือ�

� � � � � � "ทำอย่างไรจึงจะไปถึงจุดๆนั้นได้� ต้องผ่านอะไรบ้าง� ต้องสอบทุนอะไรให้ได้� ต้องเรียนอะไร� เลือกทางไหน� เข้าคณะอะไร� มหาลัยที่ไหน� มีการสอบคัดเลือกอย่างไร� ต้องมีคุณสมบัติอย่างไร� ต้องเคยทำโครงการอะไรรึปล่าว� เป็นต้น"

...........สิ่งที่ผมอยากรู้...มันอาจจะดูเรียกร้องเกินไป...แต่ยังไงผมก็ไม่อยากฝืนความรู้สึกตัวเอง....ผมไม่อยากเสียใจที่หลัง...ว่าไม่ได้ทำ

....เมื่อคุณได้อ่านข้อความข้างตนนี่แล้ว....ผมก็ขอขอบคุณมาก
......แต่ถ้าหากคุณต้องการลืมสิ่งที่ผมบอกไปละก็...โปรดทำใจให้สบาย...ค่อยๆลืม...แล้วก็ดูสิ่งนี่
http://www.albinoblacksheep.com/flash/supermichael
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: January 04, 2006, 06:27:24 PM »

เหอๆๆ ผมไม่รู้แต่
� � � � � � �
� � � � � �"ผมอยากเป็นนักวิทยาศาสตร์� อยากเป็นนักฟิสิกส์� อยากทำงานค้นคว้าสิ่งที่อยากรู้� เช่น� จักรวาล� เวลา� จุดกำเนิดของทุกสิ่งทุกอย่าง� ฯลฯ� อยากจะทำงานได้อย่างอิสระ� หรือสามารถเข้าร่วมกับองค์กรอื่นได้� เช่น� NASA� อยากจะไปให้ถึงสุดขอบอวกาศ ฯลฯ"
� นี่ น่าจะรู้นะ ควรจะเลือกเรียน คณะอาไร ส่วน มหาวิทยาลัย นั้น ก็มีหลายที่ ถ้ากรุงเทพ นี่ มหิดล ก็ดีนะ Shocked

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #2 on: January 04, 2006, 07:12:26 PM »

ทำไมอยากคล้ายๆกับผมผมเลย แต่ผมอยากเยอะมาก Grin
เช่น อยากขึ้นเครื่องบิน(ไม่เคย) Cry
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: January 04, 2006, 09:56:39 PM »

นี่ไปบอกเค้าทำไม หลานชายผม ว่า อยาก มากหุหุ จริงๆ ผมก็อยากนะ แต่ เพียงประมาณตนไว้ พอควร นะ หุหุห Grin
เราควรใฝ่ฝัน แต่ไม่เพ้อฝัน ฉะนั้น ผมจะพยายามต่อไปครับ� Roll Eyes

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
.kilii
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #4 on: January 04, 2006, 11:57:39 PM »

.......... angel
...........ขอบคุณมากๆ
...........สิ่งที่ผมทำไปมันยังงั้นแน่นอนอยู่แล้ว....เพราะผมต้องการแสดงออกมาจริงๆ...เพื่อจะได้สิ่งที่ต้องการออกมาจริงๆ(ถ้าพูดอ้อมๆคงใช้เวลานาน...ผมไม่ชอบ)

* 84095main_vclovell[1].jpg (17.75 KB, 368x507 - viewed 276 times.)
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #5 on: January 05, 2006, 06:00:59 PM »

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจว่า กระทู้นี้คุณต้องการจะสื่ออะไรกันแน่ Huh ถึง Forum นี้จะมีหัวข้อว่า สัพเพเหระ
แต่ไม่ได้หมายความว่าไร้สาระนะครับ  Sad

ป.ล.หรือผมอาจจะโง่เกินไปเลยไม่เข้าใจเรื่องที่คุณต้องการสื่อ Cry

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #6 on: January 08, 2006, 03:53:39 AM »

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจว่า กระทู้นี้คุณต้องการจะสื่ออะไรกันแน่ Huh ถึง Forum นี้จะมีหัวข้อว่า สัพเพเหระ
แต่ไม่ได้หมายความว่าไร้สาระนะครับ� Sad

ป.ล.หรือผมอาจจะโง่เกินไปเลยไม่เข้าใจเรื่องที่คุณต้องการสื่อ Cry
ผมคิดในสอง แง่นะ ท่าน G คิอ
1.เค้าอาจต้องการบอกว่าฉันอยากเป็นอะไร ทั้งๆที่ก็รู้แล้ว ว่าทำอย่างไร ถึงเป็นได้ แต่ก็ยังถาม ซึ่งไม่แปลกคนแบบนี้ มีอยู่แล้ว
2.เค้าอาจไม่รู้ แต่อยากรู้ ก็เลยถาม เผื่อว่าจะได้คำตอบที่ดี

ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: January 08, 2006, 03:57:28 AM »

2.เค้าอาจไม่รู้ แต่อยากรู้ ก็เลยถาม เผื่อว่าจะได้คำตอบที่ดี
2.เค้าอาจไม่รู้ แต่อยากรู้ ก็เลยถาม เผื่อว่าจะได้คำตอบที่ดี จากที่นี่ เพราะเชื่อว่าคนที่นี้ คงช่วยเค้าได้
หมายเหตุ 1. อาจเป็นข้อไหนก็ได้หรืออาจไม่ใช่เลย แต่ ผมก็แค่คิด� Cool
� � � � � � �2. มันแก้ไม่ได้ เลยทำแบบ นี้แทน หาปุ่มแก้ไม่เจอ� Huh

.kilii
neutrino
*

« Reply #8 on: January 15, 2006, 11:40:35 AM »

.........ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ....ขอบคุณมากๆ....ขอบคุณจริงๆ
...........กระตูนร์ที่ผมเอามา...ความจริงมันคนละเรื่อง...ผมเอามาสนุกๆงั้นแหละ
..............ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยเสนอความคิดเห็น....ผมอบอุ่นมากที่มีคนให้ปรึกษา....ผมประทับใจมากที่ได้เข้าค่ายสักครั้ง.....ผมรู้แล้วว่าผมต้องทำอะไร
...................ผมจะไล่ตามความฝัน...ตลอดช่วงชีวิตผม....ผมได้อ่านชีวประวัติของนักวิทยาศาสตร์หลายคน....ซึ่งมันได้ให้กำลังใจผมมากๆ....เพราะแต่ละคนนั้นย่อมมีชีวิตที่ผลิกผัน...บางคนพึ่งนึกขึ้นได้....บางคนต้องใช้ความสามรถ
..........................ชีวิตแต่วันของผมต้องเถียงเรื่องหนทางชีวิตกับพ่อแม่......พ่อแม่ผมเป็นห่วงเรื่องคุณภาพชีวิตของผม...ส่วนผมห่วงเรื่องความฝันของผม......ซึ่งหมายความว่าแต่ครั้งที่ผมเข้ากระทู้นี้ผมจะให้พ่อแม่ผมเข้ามาดูด้วย....ผมอยากพวกเขาให้รู้ว่าผมอยากจะทำอะไร....และมีอุปสรรคใดบ้าง
................................สุดท้ายนี้..ผมไม่มีอะไรที่จะต้องเข้ามาในกระทู้นี้อีกแล้ว...ขอบคุณที่ให้ผมมีส่วนรวมในการแสดงความคิดเห็น
.........................................................ลาก่อน
ampan
SuperHelper

« Reply #9 on: January 15, 2006, 02:34:12 PM »

นายจะเข้ามาดูอีกหรือไม่ไม่รู้แต่ผมจะเขียนต่อ
ผมนะอยากเป็นนักวิทยาศาสตร์ แต่ มันทำไม่ได้ เพราะ ลำพัง การทำวิจัย หรือสอนนะ มันเลี้ยงพ่อแม่ พี่น้องผมไม่ได้ดี ต้องเน้น ว่าดี ลำพังแบบเลี้ยงไปวันๆไม่มีหลัก ที่มั่นคงนะ มันพอจะทำได้ ผมจีง เลีอกเรียนวิศวะ แทน แต่ไม่ใช่ว่าผมจะทิ้ง สิ่งที่ผมรัก ผมจะทำมันไปด้วย และเมื่อผมพร้อมเต็มที่ ผมจะ ทำมันแบบ 100 เปอร๋เซ็น
เอาเป็นว่าต่างคนต่างเลือกแนวทางกันเอง เพราะชีวิต ไม่จำเป็นต้องใช้เส้นทางเดียวกัน� Wink

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น