ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40740 Posts in 6014 Topics- by 5872 Members - Latest Member: Hunter21145
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เกี่ยวกับวงจรไฟฟ้า  (Read 1936 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: January 03, 2014, 09:42:28 PM »

คือจากรูปนะครับ เมื่อถ้ากระเเสวนครบวงจรเเล้ว จะได้ว่า ศักย์ที่เพิ่มขึ้น เนื่องจากเเรงเคลื่อนไฟฟ้า  จะเท่ากับศักย์ที่ลดลงเนื่องจากตัวต้านทาน   ดังรูป  

คือสงสัยว่า ทำไมถึงไม่คิดความต่างศักย์ที่ลดลงเนื่องจากลวดครับ  บริเวณลวดตัวนำก็ต้องเกิดความต่างศักย์   เพราะถ้าไม่เกิดความต่างศักย์ภายในลวดก็จะไม่ทำให้ประจุเคลื่อนที่ด้วย   ดังนั้นทำไมเราไม่คิดว่า

(+เเรงเคลื่อนไฟฟ้า)  -ศักย์ที่ลดลงเนื่องจากเส้นลวด   -  ศักย์ลดลงเนื่องจากตัวต้านทาน = 0

« Last Edit: January 05, 2014, 12:39:19 AM by gotzilawut » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: January 04, 2014, 08:51:28 AM »

...
เพราะถ้าไม่เกิดความต่างศักย์ภายในลวดก็จะไม่ทำให้ประจุเคลื่อนที่ด้วย   ดังนั้นทำไมเราไม่คิดว่า
...
ตรงนี้แน่ใจเหรอครับ ลองคิดดูดีๆ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: January 05, 2014, 12:40:58 AM »

ขอโทษนะครับคุณ jali คือ บรรทัด ที่ 2 ที่ผมเขียนว่า ทำไมถึงมีคิด ผมพิมพ์เร็วไปครับ  คือจริงๆเเล้วจะพิมพ์ว่า ทำไมถึงไม่คิด   ขอโทษจริงๆครับ ไม่รู้ว่าเเก้เเล้วจะสื่อเหมือนที่คุณ jali เข้าใจตอนเเรกที่ผมต้องการจะสื่อหรือเปล่่า
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: January 05, 2014, 08:07:32 AM »

เปล่าครับ ที่ผมต้องการจะสื่อคือว่า ถึงแม้ไม่มีความต่างศักย์ประจุก็ยังคงสามารถเคลื่อนที่ได้ครับ
เว้นเสียแต่ว่าเราไปคิดถึงมันตั้งแต่ตอนที่มันยังไม่ได้เคลื่อนที่อันนี้เราต้องใส่ความต่างศักย์เพื่อเร่งมันจริงๆครับ แต่นั่นมันเป็นแค่ช่วงเวลาสั้นๆของตอนที่เราเพิ่งต่อให้วงจรมันครบใหม่ๆซึี่งผมเองก็ไม่รู้ว่ามันมีพฤติกรรมเป็นอย่างไร คงต้องรอคนที่รู้มาตอบครับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #4 on: January 05, 2014, 11:14:38 AM »

ขอบคุณมากๆครับบบ
rapee
neutrino
*

« Reply #5 on: January 08, 2014, 10:34:44 AM »

มันคล้ายๆกับว่าทำไมมวลถึงเคลื่อนที่แม้ว่าไม่มีแรงกระทำกับมวลหรือเปล่าครับ
jali
SuperHelper

« Reply #6 on: January 09, 2014, 07:22:18 AM »

อะไรคล้ายๆแบบนั้นแหละครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น