ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41508 Posts in 6267 Topics- by 9467 Members - Latest Member: จันทร์เพ็ญ
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปความเข้าใจผิด ๆ ในฟิสิกส์มีปัญหาเรื่องความเร็วสัมพัทธ์ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: มีปัญหาเรื่องความเร็วสัมพัทธ์ครับ  (Read 3641 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
chaiking555
neutrino
*

« on: December 16, 2013, 06:27:04 PM »

คือผมเริ่มรู้ตัวเองแล้วว่า มองปัญหาเรื่องความเร็วสัมพัทธ์ไม่ค่อยออกครับ คือโจทย์มักไม่ค่อยบอกเลยว่าvectorความเร็วนี้เป็นความเร็วสัมพัทธ์ พอจะมีวิธีมองง่ายๆไหมครับ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: December 18, 2013, 08:48:58 AM »

เวกเตอร์ความเร็วเป็นอะไรที่สัมพัทธ์อยู่แล้วคับ เพราะว่าเวลาเราวัดความเร็วเราต้องวัดเทียบกับอะไรซักอย่าง(จุดอ้างอิง)อยู่แล้ว
ส่วนใหญ่แล้วเราจะสามารถรู้ได้เองจากโจทย์อยู่แล้วครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: