ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40794 Posts in 6020 Topics- by 5947 Members - Latest Member: sunnypawat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สนามเเม่เหล็ก  (Read 1100 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: December 10, 2013, 12:14:59 PM »

ถ้าประจุจุดนึงเคลื่อนที่ในบริเวณที่มีสนามเเม่เหล็ก  โดย ความเร็ว ของประจุตั้งฉากกับทิศของสนามเเม่เหล็กจะเกิดเเรงกระทำต่อประจุใช่ไหมครับ   เเต่สงสัยว่าทำไม(ส่วนมาก) เขาไม่รวมเเรงจากกลุ่มประจุที่ทำให้เกิดสนามเเม่เหล็ก
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: December 10, 2013, 01:05:02 PM »

ใช่ครับ ไม่รวมแรงจากกลุ่มประจุที่ทำให้เกิดสนามแม่เหล็ก คือ อะไรหรอครับ  Smiley
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: December 10, 2013, 01:36:20 PM »

เพราะสนามเเม่เหล็กเกิดจากการเคลื่อนที่ของกลุ่มประจุที่เคลื่อนที่ ดังนั้นถ้ามีสนามเเม่เหล็ก ก็ต้องมีประจุหรือกลุ่มประจุที่เคลื่อนที่  ดังนั้นถ้าประจุทดสอบเราได้รับเเรงจากสนามเเม่เหล็ก ก็น่าจะต้องได้รับเเรงจากกลุ่มประจุที่เคลื่อนที่นั้นด้วย  (หรือว่าไอกลุ่มประจุที่เคลื่อนที่สุทธิเเล้ว ทำให้สนามไฟฟ้ารอบๆ = 0  ครับบ)
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: December 10, 2013, 02:02:51 PM »

ผมว่าโจทย์พวกนี้คงไม่ได้ต้องการแรงที่เป็นผลมาจากสนามไฟฟ้าครับ  knuppel2  แต่ก็ไม่แน่มันอาจรวมกันได้ 0 จริงๆก็ได้ แต่ผมคิดว่าเป็นเหตุผลแรกมากกว่า  Grin
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #4 on: December 10, 2013, 03:05:25 PM »

ขอบคุณครับ   เเสดงว่าผมเข้าใจมาถูกทางเเล้ว     Azn
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น