มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6802 Members - Latest Member: Nice
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาคลื่น แสง เสียงโจทย์แสงม.ต้นครับ วิธีคิดต่างกันทำไมผิดครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์แสงม.ต้นครับ วิธีคิดต่างกันทำไมผิดครับ  (Read 2604 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Tharit Tk.
neutrino
*

« on: December 08, 2013, 10:38:14 PM »

รังสีๆหนึ่งตกกระทบกระจกนูน โดยแนวรังสีขนานกับเส้นแกนมุขสำคัญ อยู่สูงจากแกนมุขสำคัญ 8 cm ถ้ารังสีสะท้อนกระจกทำมุม 120 องศา กับแนวเดิมจงหารัศมีความโค้ง

วิธีที่1ครับ  เขียนรูปได้รังสีสะท้อน มุมอีกฝั่ง 60องศาแล้วลากเส้นปกติ(แบ่งครึ่ง)แล้วลากไปตัดแกนมุขสำคัญได้จุดศูนย์กลางของวงกลม แล้วได้ R= 8*2=16cm

วิธีที่2
เราต่อรังสีจากรังสีสะท้อนมาตัดแกนมุขสำคัญ ทำให้ได้จุด f มุมที่ทำกับแกนมุขสำคัญ =60องศา
ใช้ตรีโกณ จะได้ด้านตรงข้ามมุมฉาก : sin60 =8/x :x =16/√3
แล้วใช้ตรีโกณอีกรอบ : cos60 = y/(16/√3) แล้ว นำ y*2 ได้ R= 16/√3 (น่าจะพอนึกภาพออกนะครับ)
ทำไมจากวิธีทำทั้ง2แบบ จึงได้คำตอบไม่เท่ากันครับ แต่ยังไงผมว่าข้อ1นั้นถูกชัวร์ๆครับ หรือเป็นเพราะว่าวิธีที่2 ค่าC=2f เกิดจากการประมาณ(ในการพิสูจน์) ซึ่งได้เงื่อนไขว่าต้องเป็นลำแสง(แทบจะ)ขนานและเป็นโค้งวงกลม uglystupid2 uglystupid2
ขอบคุณครับ Grin
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: December 09, 2013, 07:23:20 AM »

...
ทำไมจากวิธีทำทั้ง2แบบ จึงได้คำตอบไม่เท่ากันครับ แต่ยังไงผมว่าข้อ1นั้นถูกชัวร์ๆครับ หรือเป็นเพราะว่าวิธีที่2 ค่าC=2f เกิดจากการประมาณ(ในการพิสูจน์) ซึ่งได้เงื่อนไขว่าต้องเป็นลำแสง(แทบจะ)ขนานและเป็นโค้งวงกลม uglystupid2 uglystupid2

ถามเอง ตอบเองไปแล้วด้วย  วิธีที่หนึ่งใช้หลักการพื้นฐาน มุมสะท้อนเท่ากับมุมตกกระทบ  ส่วนวิธีที่สองที่ใช้ว่าระยะโฟกัสมีค่าเท่ากับครึ่งหนึ่งของรัศมีความโค้งนั้นเป็นค่าที่ได้จากการประมาณ ใช้ได้กับรังสีใกล้แกนเท่านั้น ความสูง 8 cm เมื่อเทียบกับรัศมีความโค้ง 16 cm ทำให้รังสีไม่ใช่รังสีใกล้แกน  จุดที่ลากตั้งฉากจากตำแหน่งที่รังสีแสงกระทบกระจกมายังแกนมุขสำคัญมันห่างจากยอดกระจก (ตำแหน่งจุดบนกระจกที่อยู่บนแกนมุขสำคัญ) มาก

Tharit Tk.
neutrino
*

« Reply #2 on: December 09, 2013, 08:35:37 AM »

...

ถามเอง ตอบเองไปแล้วด้วย  วิธีที่หนึ่งใช้หลักการพื้นฐาน มุมสะท้อนเท่ากับมุมตกกระทบ  ส่วนวิธีที่สองที่ใช้ว่าระยะโฟกัสมีค่าเท่ากับครึ่งหนึ่งของรัศมีความโค้งนั้นเป็นค่าที่ได้จากการประมาณ ใช้ได้กับรังสีใกล้แกนเท่านั้น ความสูง 8 cm เมื่อเทียบกับรัศมีความโค้ง 16 cm ทำให้รังสีไม่ใช่รังสีใกล้แกน  จุดที่ลากตั้งฉากจากตำแหน่งที่รังสีแสงกระทบกระจกมายังแกนมุขสำคัญมันห่างจากยอดกระจก (ตำแหน่งจุดบนกระจกที่อยู่บนแกนมุขสำคัญ) มาก

ขอบคุณมากครับอาจารย์  smitten
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น