ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40822 Posts in 6027 Topics- by 5973 Members - Latest Member: Ganniga
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่อง Wave Function  (Read 1933 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Witsune
neutrino
*

« on: November 30, 2013, 04:15:46 PM »

1.  ผมสงสัยว่าทำไมคลื่นเลื่อนที่ไปทางขวา  Wave   Function  เป็น y = A\sin (\omega \tau - kx  )  แต่ไปทางซ้ายเป็น  y = A\sin (\omega \tau + kx  )

2.ผมอ่านหนังสือของ Young เขาเขียน Wave   Function เป็น y = A\sin (\omega \tau - kx  ) แล้วผมไปอ่านชีสแบบเรียนของพี่ เขาเขียนเป็น y = A\sin (kx - \omega \tau )  ผมอยากทราบว่ามันมีความหมายต่างกันอย่างไรครับ  idiot2
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: November 30, 2013, 07:04:40 PM »

1.  ผมสงสัยว่าทำไมคลื่นเลื่อนที่ไปทางขวา  Wave   Function  เป็น  y = A\sin (\omega \tau - kx )   แต่ไปทางซ้ายเป็น  y = A\sin (\omega \tau + kx  )
งงตรงไหนครับ มันเห็นชัดอยู่แล้วนะครับว่าทำไม อีกอย่างถ้าอ่านยังแล้วก็น่าจะเข้าใจ ลองดูที่เขาพูดให้ดีครับ
2.ผมอ่านหนังสือของ Young เขาเขียน Wave   Function เป็น y = A\sin (\omega \tau - kx  ) แล้วผมไปอ่านชีสแบบเรียนของพี่ เขาเขียนเป็น y = A\sin (kx - \omega \tau )  ผมอยากทราบว่ามันมีความหมายต่างกันอย่างไรครับ  idiot2
ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับแค่เกี่ยวกับการกลับหัวของคลื่น(เฟสตั้งต้น)ครับ
Witsune
neutrino
*

« Reply #2 on: November 30, 2013, 07:14:02 PM »

คำถามแรกเดี๋ยวผมจะลองอ่านทวนอีกหลายๆ ถ้างงผมจะกลับมาถามใหม่นะครับ

ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับแค่เกี่ยวกับการกลับหัวของคลื่น(เฟสตั้งต้น)ครับ

ช่วยยกตัวอย่างหน่อยครับ
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: December 01, 2013, 08:22:36 AM »

y = A\sin (\omega \tau - kx  )=-A\sin (kx - \omega \tau )= A\sin (kx - \omega \tau+\pi )
Witsune
neutrino
*

« Reply #4 on: December 01, 2013, 01:19:58 PM »

y = A\sin (\omega \tau - kx  )=-A\sin (kx - \omega \tau )= A\sin (kx - \omega \tau+\pi )
ขอบคุณครับ เข้าใจแล้วครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น