ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40610 Posts in 5972 Topics- by 5601 Members - Latest Member: hho
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามปัญหาคณิตศาสตร์คณิตศาสตร์ในกลศาสตร์ควอนตัม
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: คณิตศาสตร์ในกลศาสตร์ควอนตัม  (Read 1923 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Witsune
neutrino
*

« on: November 24, 2013, 06:20:34 PM »

ถ้าผมอยากเริ่มศึกษาเรื่องกลศาสตร์ควอนตัม ผมควรจะมีความรู้เกี่ยวกับคณิตศาสตร์เรื่องใดบ้างครับ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: November 24, 2013, 06:31:29 PM »

Calculus ครับ Grin
ส่วนใหญ่ก็เน้นไปทางการแก้สมการเชิงอนุพันธ์ครับ เช่นพวก ODE PDE ทั้งหลายครับ
Witsune
neutrino
*

« Reply #2 on: November 24, 2013, 08:06:30 PM »

ผมอยากได้อะไรที่มันประยุกต์จากนั้นอ่าครับ เช่น linear algebra  หรือ พวกอนุกรมฟูรีเย ผมอยากทราบว่าตัว essential  ของมันมีอะไรบ้างครับ จะได้ไม่อ่่านสะเบะสะบะครับ พี่  Grin
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: November 24, 2013, 08:21:55 PM »

อนุกรมฟูเรียร์เป็นเรื่องย่อยหนึ่งในการแก้สมการpartial diff equal ครับ
ส่วนต้องอ่านอะไรบ้างผมก็ไม่ค่อยแน่ใจนักเพราะผมก็ยังไม่ค่อยรู้จักควอนตัมดีนัก
แต่ผมคิดว่าเรื่องเทคนิคการแก้สมการเราน่าจะหาอ่านเองได้ไม่ยาก และพวกlinear algebra นั้นผมยังไม่ได้เรียน แต่คิดว่าเราก็ควรจะรู้เกือบทุกเรื่องของคณิตศาสตร์ประยุกต์เพราะมันจะทำให้เรามีเครื่องมือที่หลากหลายในการแก้ปัญหาครับ
Witsune
neutrino
*

« Reply #4 on: November 24, 2013, 09:54:38 PM »

ขอบคุณครับพี่  jali  Smiley
« Last Edit: November 26, 2013, 03:54:18 PM by Witsune » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #5 on: November 25, 2013, 07:17:25 PM »

ลองหาหนังสือquantumดูครับ เขาจะมีบอกอยู่บ้างว่าต้องใช้อะไรบ้าง แต่ผมว่าอ่านแค่introduction to quantum mechanics ก็น่าจะพอครับ  Grin
Witsune
neutrino
*

« Reply #6 on: November 26, 2013, 03:57:24 PM »

ลองหาหนังสือquantumดูครับ เขาจะมีบอกอยู่บ้างว่าต้องใช้อะไรบ้าง แต่ผมว่าอ่านแค่introduction to quantum mechanics ก็น่าจะพอครับ  Grin

เท่ทที่ผมลองศึกษาเกี่ยวกับ quantum mechanics ผมสังเกตได้ว่ามันมีสองแบบ (หรือคิดไปเอง  idiot2)
แบบแรกเป็นแบบ  Wave Function อีกแบบเป็นแบบ bra , ket  ผมควรเริ่มศึกษาแบบไหนก่อนดีครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #7 on: November 26, 2013, 06:20:00 PM »

ผมไม่แน่ใจครับว่าจะเริ่มจากอันไหนก่อน แต่เคยลองอ่านyoungก่อนรึยังครับ Smiley
Witsune
neutrino
*

« Reply #8 on: November 27, 2013, 10:24:02 AM »

ผมไม่แน่ใจครับว่าจะเริ่มจากอันไหนก่อน แต่เคยลองอ่านyoungก่อนรึยังครับ Smiley

อ่านบ้างแล้วครับ ของ Yong จะเป็นเกี่ยวกับ wave functin  Smiley
krirkfah
SuperHelper

« Reply #9 on: November 28, 2013, 03:26:19 PM »

ครับใช่ แล้วก็ค่อยๆอ่านเล่มยากขึ้นไปเรื่อยๆ เดี่ยวก็มีเลขที่ต้องอ่านเพิ่มโผล่มาเรื่อยๆเองแหละครับ
Witsune
neutrino
*

« Reply #10 on: November 28, 2013, 03:59:53 PM »

ครับใช่ แล้วก็ค่อยๆอ่านเล่มยากขึ้นไปเรื่อยๆ เดี่ยวก็มีเลขที่ต้องอ่านเพิ่มโผล่มาเรื่อยๆเองแหละครับ

ขอบคุณพี่ krirkfah มากครับ ผมจะเริ่มยาก Yong ก่อนแล้วค่อยๆ เพิ่มระดับควบคู่กับคณิตศาสตร์ครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น