ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40727 Posts in 6010 Topics- by 5868 Members - Latest Member: PeakPawit
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ตู้เย็น  (Read 2568 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
rapee
neutrino
*

« on: November 19, 2013, 03:27:50 PM »

จากหลักการการทำงานทั่วไปอะครับ
ถ้าเอาตู้เย็นไปตั้งที่ร้อนๆ ก็จะทำให้ตู้เย็นทำงานหนักขึ้นใช่ไหมครับ
แต่พอผมคิดเชิงคำนวณแล้วผลมันแปลกๆ
\left| w\right|=\left| Q_H \right|-\left| Q_C \right|
โดย Q_H คือความร้อนที่ออกจากระบบ สู่สิ่งแวดล้อม
Q_C คือความร้อนที่เข้าสู่ระบบ จากในตู้เย็น
wคือ งานจากไฟฟ้าที่ใส่ให้กับระบบ
ถ้าอุณหภูมิสิ่งแวดล้อมสูงขึ้น ความร้อนจะเข้าสู่ตู้เย็น จะต้องเอา Q_C ออกมากขึ้น
Q_H ถ่ายออกนอกระบบได้ช้าลง w จึงลดลง
หรือผมคิดอะไรผิด
« Last Edit: November 19, 2013, 03:58:36 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: November 19, 2013, 08:43:00 PM »

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำถสมเท่าไรครับ คือ เราดูที่สารทำงานในตู้เย็นครับไม่ใช่ตัวตู้เย็น ถ้าเป็น carnot refrigerator ที่บริเวณที่มีการถ่ายเทความร้อน อุณหภูมิของสารทำงานจะเท่ากับของสิ่งแวดล้อมครับ
rapee
neutrino
*

« Reply #2 on: November 20, 2013, 07:16:31 PM »

ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำถสมเท่าไรครับ คือ เราดูที่สารทำงานในตู้เย็นครับไม่ใช่ตัวตู้เย็น ถ้าเป็น carnot refrigerator ที่บริเวณที่มีการถ่ายเทความร้อน อุณหภูมิของสารทำงานจะเท่ากับของสิ่งแวดล้อมครับ
อุณหภูมิของสารทำงานจะเท่ากับของสิ่งแวดล้อมหรอครับ  Huh Huh
มันควรจะไม่เท่าจะได้ถ่ายเทความร้อนสิครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: November 20, 2013, 11:02:41 PM »

ตู้เย็นปกติอาจจะไม่เท่าเลยมีประสิทธิภาพต่ำกว่าตู้เย็นคาร์โนไงครับ  Smiley
rapee
neutrino
*

« Reply #4 on: November 21, 2013, 12:28:45 PM »

ที่ผมอยากจะบอกคือ Q_C ควรจะมากขึ้น (เมื่ออุณหภูมิสิ่งแวดล้อมภายนอกตู้สูงขึ้น) เพราะว่าความร้อนควรจะถ่ายเทเข้าตู้มากขึ้น จึงต้องเอาความร้อนออกมากขึ้น
w จึงลดลงน่ะครับ
แล้วผมก็สงสัยเรื่อง อุณหภูมิของสารทำงานจะเท่ากับของสิ่งแวดล้อม น่ะครับช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยครับ

* Untitled.jpg (36.12 KB, 930x665 - viewed 245 times.)
brightzar
neutrino
*

« Reply #5 on: November 21, 2013, 07:49:39 PM »

ในความเป็นจริงสิ่งแวดล้อมภายนอกจะแผ่รังสีความร้อนให้แก่ตู้เย็นด้วย อัตราการแผ่รังสีขึ้นกับอุณหภูมิ
สิ่งแวดล้อมมีอุณหภูมิสูง>>แผ่ไปตู้เย็นได้มาก
ตู้เย็นซึ่งมีอุณหภูมิต่ำกว่า>>แผ่ออกสู่สิ่งแวดล้อมได้น้อย
ฉะนั้น ยิ่งสิ่งแวดล้อมอุณหภูมิสูงกว่าตู้เย็น ตู้เย็นก็ต้องทำงานหนักในการนำความร้อนส่วนนี้ออกไป  Wink
krirkfah
SuperHelper

« Reply #6 on: November 21, 2013, 08:26:46 PM »

ทำไม w ต้องลดลงหรอครับ  idiot2 Q_h ไม่ได้มีค่าคงที่ไม่ใช่หรอครับ ส่วนอุณหภูมิของสารทำงานนั้นจะเท่ากับสิ่งแวดล้อมในกรณีที่เป็นตู้เย็นcarnotครับ ถ้าเป็นตู้เย็นอื่นไม่จำเป็นต้องเท่า และตู้เย็นของจริงจะมี coeffcient of performance ไม่ดีเท่าตู้เย็นcarnotครับ  Smiley
rapee
neutrino
*

« Reply #7 on: November 22, 2013, 05:07:07 PM »

ขอบคุณครับ ผมเริ่มจะเข้าใจแล้ว  great
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น