ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40727 Posts in 6010 Topics- by 5868 Members - Latest Member: PeakPawit
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: กระบวนการแอเดียแบติก  (Read 18715 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
rapee
neutrino
*

« on: November 10, 2013, 01:10:45 PM »

ผมให้ระบบของผมเป็นแบบแอเดียแบติก (ไม่มีการถ่ายโอนความร้อน)
ผมลองตั้งสมการ แล้วแก้ดู ได้แบบนี่ครับ
dU=dQ-dW
ในระบบนี้ Q=0
dU=nC_vdT
dW=pdv
แทนค่าลงไปจะได้
nC_vdT=-pdv
nC_vdT=-nRdT
หาร ndT ตลอด
C_v=-R
ผมสงสัยว่า
1.ผมแก้ตรงไหนผิด
2.ถ้าไม่ผิดแล้วสมการนี้มันให้ความหมายยังไงอะครับ เพราะปกติC_v=\frac{D}{2}R เมื่อ D คือ degree of freedom หรือระดับขั้นความเสรีในภาษาไทยครับ   Huh Huh
Luminous
neutrino
*

« Reply #1 on: November 10, 2013, 01:54:07 PM »

สำหรับแก๊สอุดมคตินะครับ PV=nRT
จะได้ PdV +VdP=nRdT เพราะการเปลี่ยนแปลงแบบแอเดียแบติก ความดันไม่คงที่ครับ  Smiley

The future belongs to those who believe in the beauty of their dreams.
rapee
neutrino
*

« Reply #2 on: November 10, 2013, 07:07:48 PM »

สำหรับแก๊สอุดมคตินะครับ PV=nRT
จะได้ PdV +VdP=nRdT เพราะการเปลี่ยนแปลงแบบแอเดียแบติก ความดันไม่คงที่ครับ  Smiley
ผมเปลี่ยนให้
dv=\frac{nRdT}{p}
ไม่ได้หรอครับ
Luminous
neutrino
*

« Reply #3 on: November 10, 2013, 07:28:59 PM »

ไม่ได้ครับ เพราะ ถ้าคุณ rapee จัดแบบนั้น
แสดงว่าคุณ rapee พิจารณาว่าความดันคงที่ ซึ่งทำให้พจน์ \sout{PdV}หายไป
ต้องเป็น VdP นะครับ เมื่อกี้พิมพ์ผิด   embarassed
« Last Edit: November 10, 2013, 07:39:58 PM by Luminous » Logged

The future belongs to those who believe in the beauty of their dreams.
rapee
neutrino
*

« Reply #4 on: November 10, 2013, 07:30:17 PM »

เหมือนผมจะเริ่มเข้าใจแล้วคือ
อุณหภูมิที่เปลี่ยนไปอาจจะไม่ได้ทำให้ปริมาตรเปลี่ยน (ความดันเปลี่ยน) จึงแปลงแบบที่ผมคิดไม่ได้ใช่ไหมครับ
Luminous
neutrino
*

« Reply #5 on: November 10, 2013, 07:45:38 PM »

น่าจะพูดว่า อุณหภูมิที่เปลี่ยนไป จะทำให้ทั้งความดันและปริมาตรเปลี่ยนไป สำหรับแก๊สอุดมคติ
เพราะ มีความสัมพันธ์ตาม PV=nRT  smitten

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น