มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8023 Members - Latest Member: donnsg1
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Gauss's law for gravity  (Read 2321 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
krirkfah
SuperHelper

« on: October 05, 2013, 02:40:27 AM »

ขอคำแนะนำในการพิสูจน์ Gauss's law for gravity หน่อยครับ  Smiley
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: October 05, 2013, 06:37:53 AM »

ทำเลียนแบบกฎของเกาส์ในไฟฟ้า เป็นแรงผกผันกำลังสองกับระยะทางเหมือนกัน รูปแบบสมการเหมือนกัน เพียงแต่เปลี่ยนชื่อตัวแปร และค่าคงตัว

krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: October 05, 2013, 12:19:26 PM »

ทำเลียนแบบกฎของเกาส์ในไฟฟ้า เป็นแรงผกผันกำลังสองกับระยะทางเหมือนกัน รูปแบบสมการเหมือนกัน เพียงแต่เปลี่ยนชื่อตัวแปร และค่าคงตัว
ขอบคุณมากครับอาจารย์ ว่าแต่ถ้าเรามีแรงประเภทที่มาสนามได้ที่ไม่ใช่แรงไฟฟ้า แรงแม่เหล็ก แรงโน้มถ่วง เราก็มี Gauss's law ได้ใช่ไหมครับอาจารย์  Smiley
SuperHelper

« Reply #3 on: October 05, 2013, 12:30:23 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ ว่าแต่ถ้าเรามีแรงประเภทที่มาสนามได้ที่ไม่ใช่แรงไฟฟ้า แรงแม่เหล็ก แรงโน้มถ่วง เราก็มี Gauss's law ได้ใช่ไหมครับอาจารย์  Smiley

ต้องเป็นแรงแบบผกผันกำลังสองกับระยะเท่านั้น

krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: October 05, 2013, 12:39:38 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ ว่าแต่ถ้าเรามีแรงประเภทที่มาสนามได้ที่ไม่ใช่แรงไฟฟ้า แรงแม่เหล็ก แรงโน้มถ่วง เราก็มี Gauss's law ได้ใช่ไหมครับอาจารย์  Smiley

ต้องเป็นแรงแบบผกผันกำลังสองกับระยะเท่านั้น

ขอบคุณครับแต่ในสนามแม่เหล็กมันก็มีกฎของเกาส์นิครับ แค่ว่ามันเป็น 0  \displaystyle \oint_A {\vec{B}\cdot d\vec{A}}=0
SuperHelper

« Reply #5 on: October 05, 2013, 02:38:01 PM »

...
ขอบคุณครับแต่ในสนามแม่เหล็กมันก็มีกฎของเกาส์นิครับ แค่ว่ามันเป็น 0  \displaystyle \oint_A {\vec{B}\cdot d\vec{A}}=0

ทำไมถึงเรียกสมการที่มีปริมาณฟลักซ์อะไรสักอย่างผ่านผิวปิดว่ากฎของเกาส์ล่ะ  เรานิยามกฎของเกาส์ว่าอย่างไรนะ ??

krirkfah
SuperHelper

« Reply #6 on: October 05, 2013, 03:30:07 PM »

...

ทำไมถึงเรียกสมการที่มีปริมาณฟลักซ์อะไรสักอย่างผ่านผิวปิดว่ากฎของเกาส์ล่ะ  เรานิยามกฎของเกาส์ว่าอย่างไรนะ ??
ผมอ่านจากyoung เขาบอกว่าบางทีเรียกสมการข้างบนว่ากฎของเกาส์สำหรับสนามแม่เหล็กอะครับ ส่วนนิยามกฎของเกาส์ผมไม่แน่ใจครับว่าเขานิยามอย่างไร ผมรู้แค่ ถ้าเป็นสนามไฟฟ้ากับสนามโน้มถ่วง กฎของเกาส์กล่าวว่าฟลักซ์ของสนามที่ผ่านผิวปิดมีค่าเท่ากับค่าคงที่ตัวหนึ่งคูณกับ m ที่อยู่ในผิวปิด(สำหรับสนามโน้มถ่วง) คูณ q สำหรับสนามไฟฟ้า ถ้าเขียนเป้นสมการจะได้ว่า

\displaystyle \oint_{A}\vec{g}\cdot d\vec{A}=-4\pi GM_{in} กับ  \displaystyle \oint_{A}}\vec{E}\cdot d\vec{A}=\frac{Q_{in}}{\epsilon  _0}
« Last Edit: October 05, 2013, 03:36:27 PM by krirkfah » Logged
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น