ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40704 Posts in 6002 Topics- by 5780 Members - Latest Member: delight1090
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเตรียมตัว ม.5 ค่าย 1  (Read 4270 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
WPMcB1997
neutrino
*

« on: September 21, 2013, 12:38:33 AM »

สวัสดีครับผม พอดีผมเพิ่งเข้าค่ายได้ครั้งแรก (หลังจากสะเพร่ามาหลายปี ;___;)
ลอยากทราบถึงการเตรียมตัวของค่าย 1 ม.5 น่ะครับ ว่าต้องฟิตอะไรไปบ้าง

พอดีผมคุ้ยในของเก่า แล้วเห็นบอกว่าไม่มีหลักสูตรที่ตายตัว -0-

อ้อ แล้ว นส ที่ต้องใช้มีอะไรบ้างครับ? เล่มขาวหรือใช้ Text อื่นเสริมด้วย? ถ้าต้องใช้เล่มอื่นด้วยแนะนำของอะไรครับ?
พอดีที่บ้านมี Serway แต่เห็นบางคนบอกว่ามันลึกไม่พอ?

ลคำถามเยอะไปขอโทษนะครับ คนมีนตื่นเต้นน่ะครับ เหอะๆๆ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: September 21, 2013, 08:59:40 AM »

ตอบให้คุณWPMcB1997นะครับ
ผมคิดว่า(ตามที่ผมเคยอ่าน) serwayผมว่าโจทย์เค้าดีแต่ว่าเขียนไม่ละเอียด ผมแนะนำว่าให้อ่านyoungเติมความเข้าใจจะดีกว่า
อันที่จริงผมว่าserwayเขียนเนื้อหาเยอะกว่าyoungอีกนะครับ แต่ผมแนะนำyoungมากกว่า
เล่มขาวคิดว่าmathเยอะมาก ถ้าอยากอ่านคงต้องมีพลังเยอะหน่อยครับ
ส่วนตัวแล้วคิดว่าการที่เราเรียนฟิสิกส์เราไม่จำเป็นที่จะต้องรู้อะไรให้เยอะแยะมากมาย แต่ว่าให้รู้พื้นฐานก็พอครับ แล้วเราจะสามารถไปต่อได้เอง
ปล.ฟิตแคลฯด้วยก็ดีนะครับ มันได้ใช้เยอะ
WPMcB1997
neutrino
*

« Reply #2 on: September 21, 2013, 12:11:45 PM »

ขอบคุณครับ พอดีจะหา Text ที่ศูนย์ นส จุฬา แล้วตอนนั้นทั้งแผงมีแต่ Serway 55555
แล้วแคลนี่ ละเอียดแค่ไหนครับ? ต้องหา Text แคลมารองรับด้วยเลยรึเปล่า? (แบบ ถึวสมการอนุพันธ์ไรงี้เลยไหม?)
ขอบคุณนะครับบ
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: September 21, 2013, 05:04:12 PM »

แคลฯนี่ผมไม่รู้ว่าศูนย์กรุงเทพเค้าสอนกันแค่ไหน คงต้องให้คนอื่นมาตอบ
แต่ว่าอ่านมาก่อนเยอะๆก็ดีครับ เพราะเรื่องสมการเชิงอนุพันธ์ก็เป็นเรื่องที่ไม่ยากเกินไป
krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: September 21, 2013, 05:12:03 PM »

แคลฯนี่ผมไม่รู้ว่าศูนย์กรุงเทพเค้าสอนกันแค่ไหน คงต้องให้คนอื่นมาตอบ
แต่ว่าอ่านมาก่อนเยอะๆก็ดีครับ เพราะเรื่องสมการเชิงอนุพันธ์ก็เป็นเรื่องที่ไม่ยากเกินไป
คุณ jali อ่าน differential equation เล่มไหนหรอครับ  Smiley ช่วยแนะนำหน่อยครับ
Witsune
neutrino
*

« Reply #5 on: September 21, 2013, 05:54:23 PM »

เรื่องสมการเชิงอนุพันธ์ที่ใช้ใน สอวน มันลึกแค่ไหนครับ หรือพอแก้พวกสมการพวก สปริง ไฟฟ้า ได้ครับ
jali
SuperHelper

« Reply #6 on: September 22, 2013, 07:31:49 AM »

ถ้าแค่ที่ใช้ในสอวน.ทั่วไป แค่สมการแยกตัวแปรได้ก็พอแล้ว
แต่ที่ได้ใช้จริงๆอาจเป็นพวกแม่นตรง ไม่แม่นตรง สมการเอกพันธ์ แล้วก็สมการเชิงเส้นครับ
ส่วนหนังสือโรงเรียนผมใช้ Calculus ;Late transcendental ของ Antonครับ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #7 on: September 22, 2013, 11:58:40 PM »

ถ้าแค่ที่ใช้ในสอวน.ทั่วไป แค่สมการแยกตัวแปรได้ก็พอแล้ว
แต่ที่ได้ใช้จริงๆอาจเป็นพวกแม่นตรง ไม่แม่นตรง สมการเอกพันธ์ แล้วก็สมการเชิงเส้นครับ
ส่วนหนังสือโรงเรียนผมใช้ Calculus ;Late transcendental ของ Antonครับ
ขอบคุณครับ  Smiley
jali
SuperHelper

« Reply #8 on: September 23, 2013, 09:55:15 AM »

ขอบคุณครับ  Smiley
คุณkrirkfahช่วยตอบคุณWPMcB1997ด้วยครับว่าแคลเค้าเรียนอะไรบ้าง
krirkfah
SuperHelper

« Reply #9 on: September 23, 2013, 03:25:36 PM »

ขอบคุณครับ พอดีจะหา Text ที่ศูนย์ นส จุฬา แล้วตอนนั้นทั้งแผงมีแต่ Serway 55555
แล้วแคลนี่ ละเอียดแค่ไหนครับ? ต้องหา Text แคลมารองรับด้วยเลยรึเปล่า? (แบบ ถึวสมการอนุพันธ์ไรงี้เลยไหม?)
ขอบคุณนะครับบ
จริงๆแล้วcalculus ถ้าเรียนม.ปลายมาแล้วก็เพิ่มพวกเนื้อหาเทคนิคการอินทิเกรต(แต่อันที่จริงส่วนใหญ่ก็ใช้แค่อินทิเกรตแบบม.ปลา ครับ. แต่ต้องเปลี่ยนตัวแปรเป็นด้วย).  ส่วน differential equation แบบ first-order ต้องแก้เป็น.  Second-order ควรจะทำให้เป็นด้วยครับจะดีมาก แต่ถ้าทำไม่เป็นอาจจะจำsolutionเหมือนในSHM. แล้วก็ในsecon-order ถ้าแก้แบบ nonhomogeneous ได้ก็จะดีมากครับ. ในส่วนของ higher-order ผมว่าฟิสิกส์ระดับเราไม่ค่อยเจอเพราะผมก็ไม่เคยพบมันเลย. นอกจากนี้ยังควรทำพวก partial derivative และ  multiple integration เป็นก็จะดีมากๆครับ  Smiley
WPMcB1997
neutrino
*

« Reply #10 on: September 23, 2013, 09:58:24 PM »

Partial Derivative คือดิฟแบบหลายๆตัวแปร Multiple Integration คือถั่วงอกซ้อนใช่ไไมครับ (ลืม 5555)

ขอบคุณมากนะครับ Smiley
K.P.
neutrino
*

« Reply #11 on: September 24, 2013, 01:59:15 AM »

ค่ายม.5 นอกจากจะต้องอ่านเนื้อหาหลักการฟิสิกส์แล้ว ก็ควรเตรียมตัวพลังคณิตศาสตร์ไว้ให้มากด้วยเช่นกันเพื่อความอยู่รอด  2funny
krirkfah
SuperHelper

« Reply #12 on: September 24, 2013, 03:50:47 PM »

ค่ายม.5 นอกจากจะต้องอ่านเนื้อหาหลักการฟิสิกส์แล้ว ก็ควรเตรียมตัวพลังคณิตศาสตร์ไว้ให้มากด้วยเช่นกันเพื่อความอยู่รอด  2funny
พี่ K.P. มีคำแนะนำในการเตรียมตัวไหมครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น