มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41092 Posts in 6121 Topics- by 6738 Members - Latest Member: Bansprang
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์การเคลื่อนที่แนววงกลม โพรเจกไทล์
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การเคลื่อนที่แนววงกลม โพรเจกไทล์  (Read 2905 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tissue
neutrino
*

« on: September 13, 2013, 11:20:19 AM »

คือผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับสองเรื่องนี้ครับ
1.การเคลื่อนที่แบบวงกลมมีความเร็วในแนวเข้าสู่ศูนย์กลางไหมครับ เห็นว่ามีความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลาง ก็น่าจะมีความเร็วทิศเข้าสู่ศูนย์กลางด้วยสิครับ ทำไมถึงไม่นำมาคิดอะครับ
2.การเคลื่อนที่แนวดิ่ง(ไม่มีความเร็วในแนวระดับ เช่นโยนวัตถุลงตรงๆ) เรียกว่าเป็นการเคลื่อนที่แบบ projectile ได้ไหมครับ
 ช่วยแนะนำด้วยครับ
jali
SuperHelper

« Reply #1 on: September 13, 2013, 01:09:24 PM »

ไม่มีความเร็วเข้าสู่ศูนย์กลางนะครับ เพราะถ้ามีมันจะทำให้ค่าของรัศมีเปลี่ยนแปลงซึ่งมันจะไม่ใช่วงกลม
ส่วนการเคลื่อนที่ที่ถามมาเป็นโพรเจกไทล์ครับ
tissue
neutrino
*

« Reply #2 on: September 13, 2013, 01:32:19 PM »

ก็นิยามของความเร่งคือ อัตราเปลี่ยนแปลงความเร็ว ไม่ใช่หรอครับ
jali
SuperHelper

« Reply #3 on: September 13, 2013, 03:35:40 PM »

ถูกครับ ความเร่งนิยามแบบนั้นจริง แต่เราต้องไม่ลืมว่ามันเป็นเวกเตอร์และอีกอย่างหนึ่งเวกเตอร์รัศมีไม่ใช่เวกเตอร์คงที่แต่เปลี่ยนตามเวลา ถ้าคุณไปลองใช้องค์ประกอบเวกเตอร์แก้ดู คุณก็จะพบว่ามันเป็นแบบที่ผมพูดจริงๆ
ถ้าแก้ไม่ได้หรือติดอะไรตรงไหนก็ถามได้ครับ เย็นนี้ถ้าว่างผมจะมาทำให้ดู
ปล.ถ้าคนอื่นแก้ได้แล้วด้วยวิธีอะไรก็ตามแล้วอยากทำให้ดูก่อนก็ได้นะครับ
tissue
neutrino
*

« Reply #4 on: September 14, 2013, 12:54:08 AM »

คือความเร่งในแนวสัมผัสกับความเร่งในแนวเข้าสู่ศูนย์กลางเกิดจากการแตกเวกเตอร์ของความเร่งลัพธ์ซึ่งความเร่งลัพธ์เกิดจากการลบกันแบบเวกเตอร์ของความเร็ว
เข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ
« Last Edit: September 14, 2013, 02:19:56 PM by tissue » Logged
krirkfah
SuperHelper

« Reply #5 on: September 14, 2013, 04:55:36 PM »

คือความเร่งในแนวสัมผัสกับความเร่งในแนวเข้าสู่ศูนย์กลางเกิดจากการแตกเวกเตอร์ของความเร่งลัพธ์ซึ่งความเร่งลัพธ์เกิดจากการลบกันแบบเวกเตอร์ของความเร็ว

ลบการแบบเวกเตอร์ของความเร็วลัพธ์ ด้วยครับ  Smiley  วิธีการแก้อาจใช้ระบบพิกัดแบบ polar coordinate ในการแก้ครับ
« Last Edit: September 14, 2013, 05:00:16 PM by krirkfah » Logged
jali
SuperHelper

« Reply #6 on: September 14, 2013, 07:27:11 PM »

ใช่ครับ
tissue
neutrino
*

« Reply #7 on: September 15, 2013, 03:53:16 PM »

ขอบคุณครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น