ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40727 Posts in 6010 Topics- by 5868 Members - Latest Member: PeakPawit
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Entropy for irreversible process  (Read 2287 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
krirkfah
SuperHelper

« on: September 10, 2013, 06:52:39 PM »

ผมขอถามหน่อยครับ ว่าทำไม entropy ของirreversible process ถึงเป็น state function หรอครับ ผมอ่านเจอแต่พิสูจน์ entropy ของ reversible process ที่เป็น state function  แต่หาการพิสูจน์ว่า entropy สำหรับ irreversible process  เป็น state function ไม่ได้ครับ  idiot2
krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: September 17, 2013, 11:38:54 PM »

ผมขอถามหน่อยครับ ว่าทำไม entropy ของirreversible process ถึงเป็น state function หรอครับ ผมอ่านเจอแต่พิสูจน์ entropy ของ reversible process ที่เป็น state function  แต่หาการพิสูจน์ว่า entropy สำหรับ irreversible process  เป็น state function ไม่ได้ครับ  idiot2
ไม่มีใครตอบเลย ผมถามตรงไหนไม่เข้าใจรึเปล่าครับ   Cry
krirkfah
SuperHelper

« Reply #2 on: October 05, 2013, 02:38:02 AM »

ช่วยชี้แนะผมหน่อยครับ  idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: October 05, 2013, 06:40:54 AM »

มันน่าจะตั้งคำถามผิดหรือเปล่า  เอนโทรปีเป็นปริมาณขึ้นกับสถานะอย่างเดียว ไม่ขึ้นกับกระบวนการ ดังนั้นจะพูดว่า เอนโทรปีของกระบวนการผันกลับไม่ได้ จึงไม่น่าถูก

krirkfah
SuperHelper

« Reply #4 on: October 05, 2013, 12:35:02 PM »

มันน่าจะตั้งคำถามผิดหรือเปล่า  เอนโทรปีเป็นปริมาณขึ้นกับสถานะอย่างเดียว ไม่ขึ้นกับกระบวนการ ดังนั้นจะพูดว่า เอนโทรปีของกระบวนการผันกลับไม่ได้ จึงไม่น่าถูก

คือ ผมอ่านเจอว่าเราสามารถหาเอนโทรปีจาก irreversible process ได้จากการสมมติเส้นทางที่เป็น reversible process ที่มี state ตั้งต้นกับสุดท้ายเป็นแบบเดียวกัน  แต่ว่าผมสงสัยว่ามีเหตุอะไรที่การเปลี่ยนแปลง entropy ของ irreversible process ต้องเท่ากับการเปลี่ยนแปลง entropy ของ reversible process ที่มีstateตั้งต้นกับสุดท้ายเหมือนกัน  ถึงแม้ว่า entropy สำหรับ reversible จะเป็น state function แต่เราจะรู้ได้อย่างไรว่า ถ้ามันเป็น irreversible process   entropy แต่ละจุดจะต้องประพฤติตัวแบบเดียวกับที่เป็นแบบ reversible process   แต่จากที่ผมวิเคราะห์มาแต่ไม่แน่ใจนัก คือ เพราะมันมีความสมมาตรกันนั่น คือ P V T ที่จุดตั้งต้นกับจุดสุดท้ายเท่ากัน entropy เลยควรจะเท่า แต่เหตุผลก็ดูไม่ค่อยดีมากนัก รบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ  idiot2
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น