ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40794 Posts in 6020 Topics- by 5947 Members - Latest Member: sunnypawat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ideal gas  (Read 1496 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gotzilawut
neutrino
*

« on: September 08, 2013, 12:52:35 PM »

ผมสงสัยว่า PV=nRT 

V นี่คือปริมาตรเเก็ซ หรือปริมาตรภาชนะที่บรรยุเเก็ซกันเเน่ครับ เพราะไปอ่านบางที่ก็บอกปริมาตรเเก็ซ บางที่ก็บอกปริมาตรภาชนะ

krirkfah
SuperHelper

« Reply #1 on: September 08, 2013, 04:01:44 PM »

ปริมาตรแก๊สครับ แต่ว่าปริมาตรแก๊สก็เท่ากับปริมาตรภาชนะที่แก๊สอยู่ครับ เพราะว่าแก๊สสามารถฟุ้งกระจายไปได้ทั่วครับ
gotzilawut
neutrino
*

« Reply #2 on: September 08, 2013, 05:57:43 PM »

เเล้วในสมการเเก็ซ เเวน เดอ วาล จะเเก้พจน์ V ---> V-ab เพราะอะไรหรอครับ  เพราะถ้ามันเป็นปริมาตรเเก็ซเราก็ไม่ต้องสนใจว่าพื้นที่ที่ก็าซจะเคลื่อนที่ได้มีเท่าไร

คือไปอ่านในเว็ป   http://www.il.mahidol.ac.th/e-media/ap-chemistry2/gases/web/link/realgasbehavior.htm  เเล้วเขาบอก V คือปริมาตรภาชนะ
krirkfah
SuperHelper

« Reply #3 on: September 08, 2013, 07:16:13 PM »

คือใน Van der waals gas นี่แก๊สที่เราพิจารณาจะมีปริมาตรด้วย ไม่เหมือน ideal gas ที่มองว่าอนุภาคแก๊สเป็นจุด ปริมาตรจริงๆที่แก๊สเคลื่อนที่ได้สำหรับ Van der waals gas จึงจะน้อยกว่าปริมาตรที่ ideal gas สามารถเคลื่อนที่ได้ครับ(สำหรับแก๊สที่อยู่ในภาชนะที่ปริมาตรภาชนะเท่ากัน)   คือ  ถ้าเอาง่ายๆก็คือ ปริมาตร คือ ปริมาตรที่แก๊สสามารถที่จะเคลื่อนที่ได้   ถ้าแก๊สเป็นจุดก็มีปริมาตรให้เคลื่อนที่ได้ทั้งภาชนะ  ถ้าแก๊สมีปริมาตรด้วยเราก็ต้องหักบางส่วนออกไปครับ  Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น